< img height="1" width="1" style="display:none" src="https://www.facebook.com/tr?id=3849874715303396&ev=PageView&noscript=1" />
วอทส์แอพพ์

8618757688979

ลิงค์โซ่รถจักรยานยนต์

ลิงค์โซ่รถจักรยานยนต์

ลิงค์โซ่รถจักรยานยนต์: คู่มือการจัดซื้อที่ครอบคลุมผู้บริหารสรุปภาพรวมตลาดตลาดสำหรับโซ่รถจักรยานยนต์ทั่วโลกโดยแยกย่อยของห่วงโซ่ตลาดมูลค่ามีมูลค่าประมาณ 2.8 พันล้านเหรียญสหรัฐ ณ ปี 2567 ในขณะที่ตลาดรถจักรยานยนต์แบบโซ่เชื่อมโยงคาดว่าจะมีมูลค่า 3.6 พันล้านเหรียญสหรัฐ ...
ส่งคำถาม
คำอธิบาย
พารามิเตอร์ทางเทคนิค

 

ลิงค์โซ่รถจักรยานยนต์: คู่มือการจัดซื้อที่ครอบคลุม

บทสรุปผู้บริหาร

Motorcycle Chain Links

ภาพรวมตลาด

ตลาดสำหรับโซ่รถจักรยานยนต์ทั่วโลก เมื่อแยกย่อยของห่วงโซ่ตลาดมูลค่าจะอยู่ที่ประมาณ 2.8 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ณ ปี 2567 ในขณะที่ตลาดรถจักรยานยนต์ในเครือที่เชื่อมโยงคาดว่าจะมีมูลค่า 3.6 พันล้านดอลลาร์สหรัฐในปี 2573 (ตลาดรถจักรยานยนต์ของ Allied Chain คาดว่าจะมีมูลค่า 3.6 พันล้านดอลลาร์สหรัฐในปี 2573) สำหรับตลาด peo Allion จะมีมูลค่า 3.6 พันล้านดอลลาร์สหรัฐในปี 2573


บทที่ 1: ความรู้พื้นฐานของการเชื่อมโยงโซ่รถจักรยานยนต์

1.1 พื้นฐานของส่วนประกอบ Chain Link ของรถจักรยานยนต์สำหรับสัญญาซื้อแฟรนไชส์

ข้อต่อโซ่รถจักรยานยนต์คืออะไร?

โซ่ที่ใช้ในรถจักรยานยนต์ประกอบด้วยชิ้นส่วนต่างๆ ที่เชื่อมต่อถึงกันซึ่งเรียกว่าข้อต่อและพันรอบเฟืองเพลาหลังของเครื่องยนต์และเฟืองขับด้านหลัง ดังนั้นจึงถ่ายโอนกำลังจากเพลาเอาท์พุตของเครื่องยนต์ แต่ละลิงค์เหล่านี้มีองค์ประกอบหลายประการของการออกแบบที่ซับซ้อน

ส่วนประกอบสำคัญ:

แผ่นชั้นใน:บุชชิ่งเป็นองค์ประกอบโครงสร้างของข้อต่อ และแผ่นด้านในเป็นส่วนประกอบโครงสร้างของข้อต่อ

แผ่นด้านนอก:เติมลิงก์ให้สมบูรณ์ด้วยการเข้าร่วมด้วยหมุด

หมุด:เหล่านี้เป็นส่วนประกอบที่เชื่อมต่อกับแผ่นด้านนอกและกราวด์ด้วยความแม่นยำสูง

บูช:เหล่านี้คือแผ่นด้านในที่ให้ส่วนประกอบที่หมุนได้พร้อมลูกปืนเพลา

ลูกกลิ้ง:เหล่านี้เป็นส่วนประกอบที่มีความเฉื่อยต่ำที่สุดและหมุนบนบุชชิ่ง จึงช่วยลดแรงเสียดทานกับฟันเฟือง

ตัวต่อมาตรฐานแต่ละอันของโซ่รถจักรยานยนต์ทำงานบนหลักการของโซ่แบบลูกกลิ้ง โซ่แบบลูกกลิ้งเหล่านี้จัดอยู่ในประเภทซิมเพล็กซ์ (เกลียวเดี่ยว) ดูเพล็กซ์ (เกลียวคู่) และทริปเปิล (เกลียวสามเส้น) ตามจำนวนโซ่ จากประเภทเหล่านี้ โซ่ซิมเพล็กซ์มักใช้ในรถจักรยานยนต์


บทที่ 2: ระบบการจำแนกการเชื่อมโยงโซ่

2.1 ลิงค์ลูกโซ่ประเภทต่างๆ: ระบบการจำแนกการจัดซื้อจัดจ้าง

ความสามารถในการแยกแยะระหว่างข้อต่อลูกโซ่ประเภทต่างๆ ถือเป็นสิ่งสำคัญในด้านข้อกำหนดและการโต้ตอบของซัพพลายเออร์ เนื่องจากเกี่ยวข้องกับข้อต่อลูกโซ่และลูกโซ่ ระบบการจำแนกประเภทประกอบด้วย:

2.2 การจำแนกประเภทตามมิติสนาม

Chain pitch คือระยะทางเป็นนิ้วที่จุดศูนย์กลางของพินหนึ่งอยู่ตรงกลางของพินถัดไป:

ขนาดโซ่ ขว้าง เส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้ง ความกว้างภายใน หมวดหมู่แอปพลิเคชัน
ข้อต่อโซ่ขนาด 35 3/8" (9.525มม.) 0.200" (5.08มม.) 0.188" (4.76มม.) รถจักรยานยนต์น้ำหนักเบาสกู๊ตเตอร์
40 1/2" (12.7มม.) 0.312" (7.92มม.) 0.250" (6.35มม.) รถจักรยานยนต์ขนาดเล็ก
41 1/2" (12.7มม.) 0.306" (7.77มม.) 0.250" (6.35มม.) มินิไบค์ โก-โกคาร์ท
ข้อต่อโซ่ขนาด 50 5/8" (15.875มม.) 0.400" (10.16มม.) 0.375" (9.53มม.) รถจักรยานยนต์ขนาดกลาง (250-500cc)
520 5/8" (15.875มม.) 0.250" (6.35มม.) 0.250" (6.35มม.) สปอร์ตไบค์สมัยใหม่
525 5/8" (15.875มม.) 0.250" (6.35มม.) 0.312" (7.94มม.) มอเตอร์ไซค์สมรรถนะสูง-
530 5/8" (15.875มม.) 0.312" (7.92มม.) 0.375" (9.53มม.) จักรยานทัวริ่งหนัก และครุยเซอร์
630 3/4" (19.05มม.) 0.469" (11.91มม.) 0.469" (11.91มม.) มอเตอร์ไซค์หนักวินเทจ

โดยเฉลี่ยแล้วหมวดหมู่ข้อต่อโซ่ 1/2 คือขนาดระยะพิทช์ที่แพร่หลายที่สุดในอุตสาหกรรมรถจักรยานยนต์ และจากการวิเคราะห์ข้อมูลศุลกากรในปี 2024 พบว่าข้อต่อโซ่ขนาด 1/2 พิทช์คิดเป็นประมาณ 68% ของโซ่รถจักรยานยนต์ที่ซื้อทั่วโลก

2.3 การจำแนกประเภทตามองค์ประกอบของวัสดุ

ประเภทของส่วนประกอบที่เลือกไว้สำหรับโซ่มีผลอย่างมากต่อคุณลักษณะด้านประสิทธิภาพ รวมถึงอายุการใช้งานและค่าใช้จ่ายทั้งหมดบนโซ่ด้วย

ลิงค์โซ่เหล็กคาร์บอนมาตรฐาน

ข้อกำหนดวัสดุ:เหล็กกล้าคาร์บอน AISI 1040-1045

การรักษาความร้อน:พื้นผิวเคอร์นแข็งตัว (พื้นผิว HRC 58-62 และแกน HRC 30 35)

ความต้านแรงดึง:7,000-11,000 ปอนด์ คลิประหว่างการขว้าง

ดัชนีต้นทุน:พื้นฐาน (1.0x)

ช่วงคุณภาพ:15,000-20,000 ไมล์ในสภาวะปกติ

ลิงค์โซ่ลูกกลิ้งสแตนเลส

ข้อกำหนดวัสดุ:สแตนเลส AISI 304 หรือ 316

ความต้านทานการกัดกร่อน:แน่นอนในบรรยากาศการเดินเรือชายฝั่งและสารเคมี

ความต้านแรงดึง:ลดลง 20-30% เมื่อเปรียบเทียบกับเหล็กกล้าคาร์บอน

ดัชนีต้นทุน:2.8 3.5x เหล็กกล้าคาร์บอนมาตรฐาน

ใช้:บนรถจักรยานยนต์ในพื้นที่รกร้าง ชายฝั่ง และกองทัพเรือ

หมายเหตุการจัดซื้อจัดจ้าง:ข้อต่อโซ่ SS ช่วยลดต้นทุนเพิ่มเติมเนื่องจากการบำรุงรักษาสนิม อย่างไรก็ตาม จำเป็นต้องมีการบำรุงรักษาเฟืองที่ทำจากวัสดุที่แตกต่างกัน

ลิงค์โซ่เหล็กโลหะผสม

ข้อกำหนดวัสดุ:เหล็กโครโมลี (4130, 4140)

แข็งแกร่งเป็นพิเศษ:สูงกว่าเหล็กกล้าคาร์บอนมาตรฐาน 15-25%

ดัชนีต้นทุน:เหล็กกล้าคาร์บอนมาตรฐาน 1.62.2x

ใช้:สำหรับการแข่งรถและการใช้งานที่มีสมรรถนะสูงหรืองานหนักอื่นๆ

2.4 จำแนกตามประเภทการก่อสร้าง

โอ-วงแหวนและ X-ข้อต่อโซ่ปิดผนึกแบบวงแหวน

ค่าใช้จ่ายพรีเมียม:โซ่มาตรฐานบวกเพิ่ม 40-80%

ช่วงเวลาการบำรุงรักษา:จาก 500 ไมล์เป็น 1,000 ไมล์บวก

อายุการใช้งาน:โซ่มาตรฐานแบบไม่ปิดผนึก 2-3x ในกรณีเหล่านี้ หมายความว่าต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของจะลดลงแม้ว่าจะมีการลงทุนจำนวนมากก็ตาม

ข้อต่อลูกโซ่มาตรฐานที่ไม่ปิดผนึก-

การเชื่อมโยงโซ่มาตรฐานในปัจจุบันยังคงเหมือนเดิมเมื่อหลายปีก่อน ข้อแตกต่างเพียงอย่างเดียวคือการไม่มีองค์ประกอบการปิดผนึก

ต้องการการหล่อลื่นที่ขอบด้านนอกทุกๆ 300-600 ไมล์

แม้ว่าจะประหยัด แต่การใช้สารหล่อลื่นส่งผลให้มีแรงงานในการบำรุงรักษาสูงมาก

เหมาะสำหรับรถแข่งเนื่องจากการเพิ่มประสิทธิภาพน้ำหนัก

ตัวต่อโซ่สำหรับงานหนัก-

ซึ่งมีแผ่นหนาขึ้น 15-25%

หมุดขนาดเพิ่มขึ้น

ดีที่สุดสำหรับการใช้งานแรงบิดสูง

เหมาะสำหรับรถครุยเซอร์ จักรยานทัวร์ริ่ง และจักรยานยนต์ที่ดัดแปลงด้วยเครื่องยนต์


บทที่ 3: การเชื่อมโยงโซ่อุตสาหกรรม

3.1 การทำความเข้าใจการเชื่อมโยงโซ่อุตสาหกรรม

ในทางอุตสาหกรรม นี่คือประเภทของข้อต่อโซ่สำหรับรถจักรยานยนต์ที่เหนือกว่าและเหนือกว่า

แม้ว่าคู่มือนี้มีไว้สำหรับข้อต่อโซ่รถจักรยานยนต์ แต่ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดหาจะต้องทำความเข้าใจเกี่ยวกับข้อต่อโซ่ที่ใช้ในอุตสาหกรรม เพื่อประเมินระดับของซัพพลายเออร์ในห่วงโซ่และระดับทักษะของผู้ผลิต

ลิงค์โซ่ลูกกลิ้งอุตสาหกรรมมาตรฐาน

ปลอกในโซ่เหล่านี้อยู่ในรูปแบบของข้อต่อแบบลูกกลิ้ง

โซ่ของรถจักรยานยนต์ทุกคันมีข้อต่อสำหรับงานหนักเหล่านี้

โซ่อุตสาหกรรมสำหรับงานหนัก

โซ่ของรถจักรยานยนต์ทุกคันมีข้อต่อสำหรับงานหนักเหล่านี้

โซ่เหล่านี้ใช้งานหนักมากจนใช้ในอุปกรณ์การทำเหมืองและเครื่องจักรอุตสาหกรรมขนาดใหญ่

อุปกรณ์อุตสาหกรรมมีความต้านทานแรงดึงมากกว่า 48,000 ปอนด์

ข้อมูลเชิงลึกด้านการจัดซื้อจัดจ้าง:ผู้ผลิตโซ่อุตสาหกรรมหนักมีทักษะด้านโลหะวิทยาอยู่แล้ว เช่นเดียวกับระบบการประกันคุณภาพที่เป็นประโยชน์สำหรับโซ่สำหรับรถจักรยานยนต์สมรรถนะสูง

3.2 โซ่อุตสาหกรรมชนิดพิเศษ

หมวดลูกโซ่ สนามช่วง ลักษณะของโซ่ ความซับซ้อนของการผลิต
ลูกโซ่เงียบ 3/8" - 2" มีข้อต่อแบบฟันเฟือง ทำงานได้เงียบกว่า สูง
โซ่เหล็กวิศวกรรม 1" - 3" โซ่เหล็กโลหะผสมที่ผ่านการอบชุบด้วยความร้อน สูงมาก
โซ่ใบ หลากหลาย โซ่มีความแข็งแรงสูงและไม่มีลูกกลิ้ง ปานกลาง
ข้อต่อโซ่พลาสติก หลากหลาย โซ่ที่ไม่มีโลหะ จึงป้องกันการกัดกร่อน- ปานกลาง

การรู้จักข้อต่อโซ่อุตสาหกรรมประเภทต่างๆ ช่วยให้ทีมจัดซื้อประเมินว่าซัพพลายเออร์ในอนาคตมีความสามารถทางเทคนิคเพียงพอที่จำเป็นสำหรับการใช้งานโซ่สำหรับรถจักรยานยนต์ตามที่ต้องการหรือไม่


บทที่ 4: มาตรฐานทางเทคนิคและการวัด

4.1 เอกสารการจัดซื้อซึ่งครอบคลุมถึงมาตรฐานทางเทคนิคและการวัดผล

คุณสมบัติหลักและมาตรฐานการวัด

ความแม่นยำของเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนในการผลิตเป็นปัจจัยเพิ่มเติมที่ส่งผลต่อประสิทธิภาพของโซ่ เสียงที่เกิดขึ้น และระยะเวลาที่สามารถใช้งานได้ ในกรณีนี้ ความคลาดเคลื่อนที่แก้ไขได้จะเป็น:

ความอดทนของเส้นผ่านศูนย์กลางพิน

ความอดทนมาตรฐาน:0.001 นิ้ว (± 0.025 มม.)

โซ่แข่งที่มีความแม่นยำสูง:0.0005 นิ้ว (± 0.013 มม.)

ผลกระทบของการเปลี่ยนแปลงความอดทน:ส่วนเบี่ยงเบน 0.001 นิ้วสามารถลดอายุการใช้งานลงได้ประมาณ 8-12 เปอร์เซ็นต์

ความแม่นยำของสนาม

ความอดทนมาตรฐาน ISO 606:+0.10 เปอร์เซ็นต์ของมูลค่าของระดับเสียง

สำหรับข้อต่อโซ่ขนาด 1/2 นิ้ว:±0.0005 นิ้วต่อลิงค์

ระยะพิทช์สะสมสำหรับความยาวของโซ่ 10 ฟุต:สูงสุด ±0.050 นิ้ว

ข้อกำหนดการจัดซื้อจัดจ้าง:ขั้นตอนการตรวจสอบความถูกต้องของสนามที่จะระบุไว้ในเอกสารการจัดซื้อจัดจ้าง

การเปลี่ยนแปลงเส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้ง

ความอดทนมาตรฐาน:±0.002 นิ้ว(±0.05มม.)

ผลกระทบของการเบี่ยงเบนต่อเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนมาตรฐาน:ความคลาดเคลื่อนของเส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้งไม่เท่ากันส่งผลให้เกิดการสึกหรอและการเร่งความเร็วของเฟืองไม่สม่ำเสมอ

วิธีทดสอบหลักปฏิบัติ:SPC ที่จะใช้และ Cpk จะเป็น Cpk มากกว่าหรือเท่ากับ 1.33

4.2 การแปลงเป็นการวัดสำหรับการสั่งซื้อ

ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดซื้อจัดจ้างยังสามารถแปลงโซ่เป็นข้อต่อ โซ่เป็นฟุต โซ่เป็นนิ้ว และโซ่เป็นเมตร เพื่อความสะดวกในการสั่งซื้อ การเก็บสต๊อก และวิศวกรรมการใช้งาน

การเชื่อมโยงโซ่ไปยังตารางการวัด

สนามโซ่ ลิงค์ต่อฟุต ลิงค์ต่อเมตร สูตรการแปลง
ข้อต่อโซ่ขนาด 1/4 นิ้ว 48 157.5 ความยาว (ฟุต)=ลิงค์ 48
3/8 นิ้ว (ขนาด 35) 32 105.0 ความยาว (ฟุต)=ลิงค์ ۞ 32
1/2" (40, 41, 520) 24 78.7 ความยาว (ฟุต)=ลิงค์ ۞ 24
5/8" (50, 525, 530) 19.2 63.0 ความยาว (ฟุต)=ลิงค์ ۞ 19.2
3/4" (630) 16 52.5 ความยาว (ฟุต)=ลิงค์ ۞ 16

ภาพประกอบ

รถจักรยานยนต์ที่มีโซ่ 120 ลิงค์ใช้โซ่ขนาด 50 5/8"

ความยาวเป็นฟุต:120 ۞ 19.2=6.25 ฟุต

ความยาวเป็นเมตร:120 ۞ 63.0=1.905 เมตร

ความยาวเป็นนิ้ว:120 × 0.625=75 นิ้ว

ใช้กรณี

เมื่อประมาณคำสั่งซื้อจำนวนมาก โซ่ที่วัดเป็นฟุตเชิงเส้นที่แปลงเป็นโซ่ที่มีลิงก์ที่ใช้งานได้สามารถแบ่งย่อยได้ดังนี้. 1000ลิงก์ลูกโซ่ขนาด 1/2 พิทช์:

ลิงค์ทั้งหมด:1,000 × 24=24,000 ลิงก์

ชุดประกอบโซ่ทั้งหมด:24,000 ۞ 120=200 สมมติว่าลิงก์ถูกจัดกลุ่มเข้าด้วยกันเป็นลูกโซ่ที่มีแอสเซมบลี 120 ลิงก์


บทที่ 5: ข้อกำหนดมาตรฐานและการรับรอง

5.1 การประกันคุณภาพต้องสอดคล้องกับเกณฑ์สากล

การจัดซื้อการเชื่อมโยงโซ่ต้องปฏิบัติตามมาตรฐานสากล

5.2 การรับรองวัสดุขั้นพื้นฐาน

ISO 606:2015 - สั้น-ลูกกลิ้งความแม่นยำในการส่งผ่านระยะพิทช์และโซ่บุช

กำหนดระยะพิทช์โซ่ เส้นผ่านศูนย์กลางของลูกกลิ้ง และความกว้างของโซ่

ข้อกำหนดด้านความต้านทานแรงดึงสำหรับโซ่แต่ละขนาด

ส่วนประกอบโซ่ที่แม่นยำสำหรับการประกอบสลิป-

ข้อกำหนดการจัดซื้อจัดจ้าง:ขอใบรับรองการปฏิบัติตามมาตรฐาน ISO 606 พร้อมรายงานการตรวจสอบขนาด

ANSI B29.1 - โซ่แบบลูกกลิ้งส่งกำลังที่แม่นยำ อุปกรณ์เสริม และเฟือง

อเมริกาเหนือเทียบเท่ากับมาตรฐาน ISO 606

ประกอบด้วยข้อกำหนดอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องสำหรับสายโซ่ที่แนบมา

กำหนดหน่วยเมตริกสำหรับประเมินความต้านทานแรงดึง

หมายเหตุสำหรับการจัดซื้อจัดจ้าง:มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อการปฏิบัติตามตลาดสหรัฐอเมริกาและการตรวจสอบความถูกต้องของการรับประกัน

มาตรฐานญี่ปุ่นสำหรับโซ่แบบลูกกลิ้งคือ JIS B1801

มาตรฐานที่เป็นที่ยอมรับโดยทั่วไปสำหรับเครือในเอเชีย

มีความทนทานน้อยกว่า ISO 606 เล็กน้อย

หมายเหตุสำหรับการจัดซื้อจัดจ้าง:เมื่อซื้อจากซัพพลายเออร์ในญี่ปุ่น โปรดยืนยันความเข้ากันได้

5.3 เอกสารรับรองวัสดุ

แนวทางการจัดซื้อควรกำหนดให้ซัพพลายเออร์ต้องจัดเตรียม:

1. ใบรับรองการทดสอบโรงงาน (MTC)

การวิเคราะห์องค์ประกอบทางเคมี – การระบุองค์ประกอบคาร์บอนและอัลลอยด์

การจับและจัดทำรายการชิ้นงานทดสอบที่ได้รับความร้อน รวมถึงโปรไฟล์อุณหภูมิที่เกี่ยวข้องและเวลาในการจับยึด

รวบรวมและจัดทำรายการผลการทดสอบเพื่อให้แน่ใจว่ามีความแข็งแบบ Rockwell ภายในหมุด บุชชิ่ง และเพลต

2. แบบรายงานการทดสอบความต้านแรงดึง

การตรวจสอบความต้านทานแรงดึงสูงสุด (UTS)

การทดสอบและวิธีการ (ISO 606 ภาคผนวก A)

ผู้สอนจัดเตรียมสำเนาที่ผ่านแล้วตามมาตรฐานการให้คะแนนเฉพาะ

3. รายงานการตรวจสอบมิติ

การตรวจสอบบทความครั้งแรก (FAI) - ดำเนินการผลิตใหม่

แผนภูมิการควบคุมกระบวนการทางสถิติ (SPC) สำหรับการควบคุมกระบวนการ

เครื่องวัดพิกัด (CMM) สำหรับขนาดปฐมภูมิ

4. การรับรองสำหรับการรักษาพื้นผิว

ความหนา (8-12 ไมครอน) ของการเคลือบโซ่ชุบสังกะสี

ผลการทดสอบกาวสำหรับโซ่ชุบ Ni

ชิ้นงานต้านทานการกัดกร่อนที่เกิดจากการทดสอบสเปรย์เกลือ (ASTM B117)


บทที่ 6: การกำหนดค่า Chain Link แบบพิเศษ

6.1 ลิงค์โซ่เกรด 35: ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคและการใช้งาน

โซ่เกรด 35 ที่ใช้ในรถจักรยานยนต์ดิสเพลสเมนต์ขนาดเล็ก-และการใช้งานด้านกีฬากำลังอื่นๆ เป็นโซ่เบาที่เบาที่สุด:

ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:

ขว้าง:3/8 นิ้ว (9.525 มม.)

เส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้ง:0.200 นิ้ว (5.08 มม.)

เส้นผ่านศูนย์กลางของพิน:0.141 นิ้ว (3.58 มม.)

ความหนาของแผ่น:0.050 นิ้ว (1.27 มม.)

ความต้านทานแรงดึง:ขั้นต่ำ 1900 ปอนด์

ขีดจำกัดภาระการทำงาน:380 ปอนด์ (พร้อมปัจจัยด้านความปลอดภัย 5:1)

ความเหมาะสมของการใช้งาน:

รถจักรยานยนต์ dev 125cc

อ-จักรยาน

มินิและพิทไบค์

รถโกคาร์ทเพื่อความบันเทิง-

ข้อควรพิจารณา:

ถูกที่สุด

ความยาวโซ่ลิงค์ 110 ถึง 96

6.2 กลยุทธ์ทางวิศวกรรมและการจัดซื้อจัดจ้างสำหรับลิงค์ลูกโซ่แบบกำหนดเอง

แอปพลิเคชันแบบกำหนดเองที่ต้องการการออกแบบทางวิศวกรรมของลิงค์ลูกโซ่แบบกำหนดเอง:

ย้อนยุคสำหรับรถจักรยานยนต์วินเทจต้องใช้อัตราส่วนและการออกแบบเฟืองที่เป็นเอกลักษณ์

รวมไทเทเนียมเพื่อลดน้ำหนักของโซ่ที่ใช้ในการแข่ง

โลหะผสมที่แปลกใหม่เพื่อให้ทนต่อสภาพแวดล้อมที่มีฤทธิ์กัดกร่อนสำหรับรถจักรยานยนต์ลาดตระเวนทางทะเล

แผ่นเสริมแรงสำหรับการใช้งานแรงบิดสูง

แผ่นเสริมแรงที่ออกแบบมาเพื่อการแข่งรถโดยเฉพาะ

การเคลือบพิเศษและการรักษาพื้นผิว

เคลือบ PTFE (เทฟล่อน) เพื่อลดแรงเสียดทาน

ออกไซด์สีดำสำหรับตกแต่งเพื่อความสวยงามและป้องกันการกัดกร่อน

สังกะสีชุบทองตามสั่งสำหรับรถจักรยานยนต์

6.3 กรอบการจัดซื้อจัดจ้างสำหรับโซ่ที่ออกแบบเอง

ขั้นตอนการจัดซื้อจัดจ้าง กิจกรรม ไทม์ไลน์ ผลกระทบด้านต้นทุน
คำจำกัดความข้อกำหนด ความช่วยเหลือทางวิศวกรรมและคำจำกัดความของข้อกำหนด 1-2 สัปดาห์ ค่าใช้จ่ายด้านวิศวกรรม: $500 - $2000
การคัดเลือกซัพพลายเออร์ RFQ และการกำหนดความสามารถ 2-3 สัปดาห์ -
เครื่องมือและการตั้งค่า การพัฒนาแม่พิมพ์แบบกำหนดเอง 6-10 สัปดาห์ ค่าเครื่องมือ: $3000 - $15000
การตรวจสอบบทความครั้งแรก การทดสอบและการตรวจสอบมิติ 1-2 สัปดาห์ ทดสอบ $800 - $1500
การผลิต การดำเนินการผลิต 2-4 สัปดาห์ การผลิตระดับพรีเมียม 40-200% เทียบกับมาตรฐาน

บทที่ 7: การอ้างอิงขนาดลิงค์โซ่แบบลูกกลิ้ง

7.1 ตารางขนาดรถจักรยานยนต์

การทราบขนาดของข้อต่อแบบลูกกลิ้งช่วยในการรู้ว่าต้องระบุอะไรและควรสื่อสารกับซัพพลายเออร์อย่างไร

การกำหนดขนาด สนาม (นิ้ว) สนาม (มม.) เส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้ง (นิ้ว) การใช้งานทั่วไป ส่วนแบ่งการตลาด
25 1/4 6.35 0.130 จักรยานพร้อมมอเตอร์ <1%
35 3/8 9.525 0.200 สกู๊ตเตอร์และมินิไบค์ 8%
40 1/2 12.7 0.312 มอเตอร์ไซค์เก่า 5%
41 1/2 12.7 0.306 โก-โกคาร์ทและมินิไบค์ 3%
420 1/2 12.7 0.306 สตาร์ทรถจักรยานยนต์ 15%
428 1/2 12.7 0.335 รถจักรยานยนต์ 125-250cc 12%
520 5/8 15.875 0.250 สปอร์ตไบค์ 400-750cc 28%
525 5/8 15.875 0.250 สปอร์ตไบค์ 600-1000cc 18%
530 5/8 15.875 0.312 ครุยเซอร์ จักรยานทัวร์ริ่ง 10%
630 3/4 19.05 0.469 จักรยานวินเทจหนักๆ 1%

ตัวเลขเหล่านี้รวมถึงสถิติส่วนแบ่งการตลาดตั้งแต่ปี 2024 เกี่ยวกับปริมาณการขายโซ่ทั่วโลก


บทที่ 8: การประเมินและการคัดเลือกซัพพลายเออร์

8.1 กรอบการตัดสินใจสำหรับคุณสมบัติซัพพลายเออร์หลัก

ในสาขาการจัดซื้อ ผู้เชี่ยวชาญที่รับผิดชอบในการจัดซื้อห่วงโซ่อุปทานจะต้องมีคุณสมบัติซัพพลายเออร์การเชื่อมโยงโซ่โดยพิจารณาจากแง่มุมที่หลากหลายและหลากหลาย เพื่อให้มั่นใจในคุณภาพ ความน่าเชื่อถือ และความคุ้มค่า:

8.2 การประเมินความสามารถในการผลิต

ตัวชี้วัดกำลังการผลิต:

กำลังการผลิตลิงค์ขั้นต่ำ 5 ล้านต่อปีเพื่อให้แน่ใจว่ามีอุปทานที่เชื่อถือได้

ขั้นต่ำ 2 สายการผลิตเพื่อให้แน่ใจว่าการผลิตต่อเนื่องสำหรับการสั่งซื้อ

ระดับของระบบอัตโนมัติ: ยิ่งความแปรปรวนน้อยลง เครื่องจักร CNC และการประกอบอัตโนมัติก็จะยิ่งดีขึ้นเท่านั้น

การควบคุมคุณภาพ: ต้องการใบรับรองบังคับ ISO 9001:2015, ต้องการใบรับรอง IATF 16949

การทดสอบการทำงาน

การทดสอบการทำงานรวมถึงการทดสอบความยืดหยุ่นและการเชื่อมต่อของชิ้นส่วนต่างๆ แต่ละชุดการผลิตควรมีอย่างน้อยหนึ่งตัวอย่างสำหรับทดสอบความต้านทานแรงดึง และสุดท้าย ควรตรวจสอบบรรจุภัณฑ์ว่ามีปริมาณน้ำมันหล่อลื่นที่ถูกต้องหรือไม่

เอกสารระบบคุณภาพประกอบด้วย:

ประมวลผล FMEA (โหมดความล้มเหลวและการวิเคราะห์ผลกระทบ)

แผนการควบคุมข้อกำหนดเฉพาะของโซ่แต่ละข้อ

ระบบตรวจสอบย้อนกลับที่เชื่อมต่อผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปกับวัตถุดิบ

CAPA (การดำเนินการแก้ไขและป้องกัน)

8.3 การตรวจสอบสถานะทางการเงิน

สถานะทางการเงินของซัพพลายเออร์ส่งผลโดยตรงต่อความน่าเชื่อถือของห่วงโซ่อุปทาน

รายการตรวจสอบการตรวจสอบสถานะทางการเงิน:

อย่างน้อย 5 ปีของประวัติที่พิสูจน์แล้ว

งบการเงินที่ตรวจสอบแล้ว 3 ปี

คะแนน D&B หรือเทียบเท่า

การกระจุกตัวของรายได้สูงสุด 25% จากลูกค้ารายเดียว

การประกันภัยความรับผิดต่อผลิตภัณฑ์ขั้นต่ำ 2 ล้านเหรียญ

8.4 ความยืดหยุ่นของห่วงโซ่อุปทาน

ตัวชี้วัดความยืดหยุ่นของห่วงโซ่อุปทาน ได้แก่:

การจัดหาวัตถุดิบแบบคู่-

สต็อกความปลอดภัยอย่างน้อย 30 วันสำหรับชิ้นส่วนที่สำคัญ

แผนความต่อเนื่องทางธุรกิจที่จัดทำเป็นเอกสาร

การประเมินความเสี่ยงทางภูมิศาสตร์โดยพิจารณาจากภัยธรรมชาติและความไม่มั่นคงทางการเมือง

8.5 กรอบการตรวจสอบซัพพลายเออร์

ก่อน-เอกสารการตรวจสอบ

การตรวจสอบซัพพลายเออร์ควรประเมินเอกสารก่อน{0}}การตรวจสอบต่อไปนี้:

คู่มือและขั้นตอนคุณภาพ (ระบบ ISO 9001)

แผนภาพผังกระบวนการสำหรับการผลิตข้อต่อโซ่

แผนการควบคุมสำหรับผลิตภัณฑ์แต่ละตระกูล

บันทึกการสอบเทียบสำหรับอุปกรณ์การวัด

บันทึกการฝึกอบรมสำหรับบุคลากรตรวจสอบคุณภาพ

บันทึกข้อร้องเรียนของลูกค้าและการดำเนินการแก้ไขที่เกิดขึ้นในช่วง 24 เดือนที่ผ่านมา

รายงานการตรวจสอบภายใน (12 เดือนล่าสุด)

ตัวชี้วัดประสิทธิภาพของซัพพลายเออร์และการริเริ่มการปรับปรุง

ใน-ขอบเขตการประเมินการตรวจสอบไซต์

การดำเนินการด้านการผลิต (40% ของน้ำหนักการตรวจสอบ):

ความสะอาดและการจัดองค์กร (การนำ 5ส)

โปรแกรมและบันทึกการบำรุงรักษาอุปกรณ์

การไหลของวัสดุและงาน-ใน-การควบคุมกระบวนการ

ประสิทธิผลของระบบการตรวจสอบย้อนกลับ

ขั้นตอนการเปลี่ยนแปลงและการตรวจสอบความถูกต้อง

ระบบคุณภาพ (35% ของน้ำหนักการตรวจสอบ):

สถานะและความถี่การสอบเทียบอุปกรณ์ตรวจสอบ

ขั้นตอนการตรวจสอบบทความแรก

การควบคุมและการจัดการวัสดุที่ไม่สอดคล้องกัน-

การดำเนินการควบคุมกระบวนการทางสถิติ

การวิเคราะห์ระบบการวัด (การศึกษา Gage R&R)

การจัดการและการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง (25% ของน้ำหนักการตรวจสอบ):

กระบวนการตรวจสอบการจัดการ

ตัวบ่งชี้ประสิทธิภาพหลักและการวิเคราะห์แนวโน้ม

การฝึกอบรมพนักงานและการประเมินความสามารถ

ประสิทธิผลของการดำเนินการแก้ไข

โปรแกรมการพัฒนาซัพพลายเออร์สำหรับผู้ขายวัตถุดิบ

ระบบการให้คะแนนการตรวจสอบ:

90-100 คะแนน:ซัพพลายเออร์ที่ได้รับอนุมัติ, การตรวจสอบประจำปี

80-89 คะแนน:อนุมัติแบบมีเงื่อนไข การตรวจสอบครึ่งปี-พร้อมแผนการปรับปรุง

70-79 คะแนน:การอนุมัติแบบมีเงื่อนไขพร้อมการกำกับดูแลรายเดือนและกำหนดเวลาการปรับปรุงที่กำหนดไว้

ต่ำกว่า 70:ไม่ได้รับการอนุมัติ ตัดสิทธิ์จากกลุ่มซัพพลายเออร์


บทที่ 9: การวิเคราะห์ต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ

9.1 ส่วนประกอบ TCO สำหรับการจัดซื้อ Chain Link

การตัดสินใจจัดซื้อจัดจ้างควรขยายเกินกว่าราคาต่อหน่วยเพื่อรวมต้นทุนการเป็นเจ้าของ (TCO):

ต้นทุนทางตรง:

ราคาซื้อต่อหน่วยต่อลิงค์หรือต่อชุดประกอบโซ่

ค่าขนส่งและโลจิสติกส์

อากรขาเข้าและภาษี (ถ้ามี)

ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการสินค้าคงคลัง (โดยทั่วไป 18-25% ต่อปี)

ค่าบรรจุภัณฑ์และการจัดการ

ต้นทุนที่เกี่ยวข้องกับคุณภาพ:

การตรวจสอบที่เข้ามา

ต้นทุนของลูกค้าของลูกค้าเนื่องจากการนำไปปรับปรุง ทิ้ง หรือจัดเรียงผลิตภัณฑ์ที่มีข้อบกพร่อง

ค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับการเรียกร้องและผลตอบแทนจากการรับประกัน

ความล้มเหลวในสาขานี้ โดยเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับการใช้งาน OEM

ต้นทุนทางอ้อม:

ความสัมพันธ์และเวลาที่ใช้กับซัพพลายเออร์

การให้การสนับสนุนด้านวิศวกรรมเมื่อมีข้อกังวลด้านข้อกำหนด/ข้อกำหนด

ต้นทุนส่วนเกิน (ค่ากำหนดและค่าขนส่งสูง)

ขอบเขตการชำระเงินและค่าใช้จ่ายในการบริหารอื่นๆ

9.2 ตัวอย่างการคำนวณ TCO

ตัวอย่าง: ค้นหาผู้ให้บริการสองรายสำหรับเชนลิงก์ขนาด 520 สำหรับเชน 50,000 ต่อปี:

หมวดหมู่ต้นทุน ซัพพลายเออร์ A (ราคาต่ำกว่า) ซัพพลายเออร์ B (ราคาสูงกว่า)
ราคาต่อหน่วยต่อห่วงโซ่ $12.50 $14.80
ปริมาณประจำปี 50,000 50,000
ต้นทุนการซื้อ $625,000 $740,000
โกง $18,000 8,000 เหรียญสหรัฐฯ (ซัพพลายเออร์ในท้องถิ่น)
การตรวจสอบที่เข้ามา $15,000 $6,000 (รับรองคุณภาพ)
อัตราข้อบกพร่อง 2.1% 0.4%
ต้นทุนการจัดการข้อบกพร่อง $32,000 $6,000
การถือครองสินค้าคงคลัง (ระยะเวลารอคอยสินค้า) 28,000 เหรียญสหรัฐ (90 วัน) 16,000 ดอลลาร์สหรัฐฯ (30 วัน)
การหยุดชะงักของอุปทาน (ประวัติ) $12,000 $2,000
ต้นทุนการเป็นเจ้าของทั้งหมด $730,000 $778,000
TCO ต่อหน่วย $14.60 $15.56

บทวิเคราะห์:มูลค่าต้นทุน TCO เมื่อพิจารณาจากราคาต่อหน่วยที่ต่ำกว่าสำหรับซัพพลายเออร์ A ($12.50 เทียบกับ $14.80) TCO แนะนำว่าส่วนต่างของราคาน้อยกว่า 6.2% ($14.60 เทียบกับ $15.56) ซึ่งน้อยกว่าราคาที่คาดไว้ถึง 18.4%

เมื่อพิจารณาถึงคุณภาพที่ดีขึ้น เวลาในการผลิตที่ลดลง ความน่าเชื่อถือของห่วงโซ่อุปทาน และ TCO ที่สูงขึ้นเล็กน้อย ข้อได้เปรียบที่จับต้องไม่ได้เนื่องจากคุณภาพที่สม่ำเสมอและความซับซ้อนในการดำเนินงานที่ลดลงอาจยังคงคุ้มค่าสำหรับหลายองค์กร


บทที่ 10: กลยุทธ์การเจรจาต่อรองและเงื่อนไขสัญญา

10.1 คุณภาพและข้อกำหนดทางเทคนิค

การอ้างอิงถึงมาตรฐานอุตสาหกรรมเฉพาะ (ISO 606, ANSI B29.1)

การผสมผสานมาตรฐานการยอมรับและตัวชี้วัดคุณภาพ

การตรวจสอบบทความแรกสำหรับสินค้าที่ผลิตใหม่และการเปลี่ยนแปลงการออกแบบ

ใบรับรองการปฏิบัติตามข้อกำหนดของวัสดุ (ใบรับรองการทดสอบโรงงาน)

สามารถตรวจสอบย้อนกลับล็อตการผลิตได้

10.2 การกำหนดราคาและข้อกำหนดทางการค้า

ส่วนลดราคาฐานและระดับปริมาณ

การขึ้นราคาวัตถุดิบ (ราคาเหล็ก)

เงื่อนไขการชำระเงิน 2/10 สุทธิ 30

ข้อกำหนดในการส่งมอบสินค้าที่กำหนด (EXW, FOB, CIF, DDP)

สกุลเงินและอัตราแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศอยู่ในตำแหน่งราคา

10.3 การจัดส่งและโลจิสติกส์

ข้อผูกพันด้านเวลานำพร้อมบัตรคะแนนการส่งมอบตรงเวลา (เป้าหมาย: 95%)

เร่งรัดค่าใช้จ่าย

บรรจุภัณฑ์ป้องกันผลิตภัณฑ์

การฝากขายหรือผู้ขาย-จัดการสินค้าคงคลัง

บทบัญญัติคำสั่งฉุกเฉิน

10.4 การประกันคุณภาพและการรับประกัน

การรับประกันมาตรฐาน: 12-24 เดือนหลังการจัดส่ง

การเรียกร้องการรับประกัน: วัสดุ การผลิต หรือข้อบกพร่องด้านขนาด

เวลาตอบสนองสำหรับความไม่สอดคล้อง{0}}: 48-72 ชั่วโมงในกรณีวิกฤติ

การอนุมัติการส่งคืนวัสดุและ RMA

ค่าใช้จ่าย (ชิ้นส่วนทดแทน ค่าแรง ความเสียหายที่เป็นผลสืบเนื่อง) สำหรับการส่งมอบผลิตภัณฑ์ที่ล้มเหลว

10.5 ตัวชี้วัดประสิทธิภาพและการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

เกณฑ์ชี้วัดดัชนีชี้วัดซัพพลายเออร์: คุณภาพ (40%) การจัดส่ง (30%) การตอบสนอง (20%) ต้นทุน (10%)

การวิเคราะห์แนวโน้มประสิทธิภาพของอุตสาหกรรมและการประชุมทบทวนธุรกิจรายไตรมาส

เป้าหมายการปรับปรุงและปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง (เช่น ปรับปรุงคุณภาพ 5% ในแต่ละปี)

โครงการริเริ่มการลดต้นทุนและแบ่งปันผลประโยชน์


บทที่ 11: วิศวกรรมประยุกต์

11.1 การเชื่อมโยงโซ่ที่ตรงกับข้อกำหนดของรถจักรยานยนต์

กรอบการวิเคราะห์แอปพลิเคชัน

การประเมินพารามิเตอร์การทำงานของรถจักรยานยนต์เพื่อเลือกข้อโซ่ที่เหมาะสม

ข้อกำหนดด้านแรงบิดและการส่งกำลัง

การคำนวณอัตรากำลัง:

ปัจจัยหลายประการจะส่งผลต่อกำลังสูงสุดที่โซ่จะส่งผ่าน

การคำนวณพิกัดกำลัง:HP=(ความตึงของโซ่ × ความเร็วของโซ่) / 396,000

ที่ไหน:

ความตึงของโซ่=แรงบิด × (2 / เส้นผ่านศูนย์กลางวงกลมพิตช์ของเฟืองขับ)

ความเร็วของโซ่=(ระยะพิทช์ × จำนวนฟัน × RPM) / 12 (เป็นฟุตต่อนาที)

ภาพประกอบ:

95 แรงม้า @ 12,000 รอบต่อนาที มอเตอร์ไซค์สปอร์ตไบค์ 600 ซีซี

ความเร็วล้อหลัง ~ 4,800 RPM ในเกียร์ท๊อป

เพลาหลัง 16 ฟัน และสเตอร์หลัง 45 ฟัน

โซ่ที่ต้องการ: ข้อต่อโซ่ขนาด 520 (ระยะพิทช์ 5/8")

การตรวจสอบการเลือกเชน:

แรงดึงโซ่ 520 ~ 8,400 ปอนด์

ปัจจัยการบริการสำหรับการใช้งานรถจักรยานยนต์: 1.5-2.0

ปริมาณงาน: 8,400 ปอนด์ ۞ 2=4,200 ปอนด์

แรงดึงที่คำนวณได้=2,800 ปอนด์

อัตราความปลอดภัย 50% (เพียงพอสำหรับการใช้งานบนถนน)

11.2 การประเมินสภาพแวดล้อม

เมทริกซ์การสัมผัสการกัดกร่อน:

ประเภทสภาพแวดล้อม โซ่เหล็กมาตรฐาน โซ่ชุบซิงค์- เอสเอสเชนลิงค์ คำแนะนำ
อากาศภายในประเทศที่แห้งแล้ง ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม เกิน-ข้อกำหนด มาตรฐานเพียงพอ
Coastal (>5 ไมล์จากทะเล) ดีกับการดูแลรักษา ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ควรชุบสังกะสี-
ชายฝั่งทะเล (<5 miles) ยากจน ดี ยอดเยี่ยม แนะนำให้ใช้สแตนเลส
ลาดตระเวนทางทะเล/ชายหาด ยอมรับไม่ได้ ยุติธรรม ยอดเยี่ยม ต้องใช้สแตนเลส
การสัมผัสสารเคมีทางอุตสาหกรรม ยากจน ยุติธรรมถึงดี ยอดเยี่ยม สแตนเลสหรือเคลือบพิเศษ
มีฝุ่น/สารขัดถูสูง ยุติธรรม ดี ดี แนะนำให้ใช้โซ่ปิดผนึก

ข้อควรพิจารณาเกี่ยวกับอุณหภูมิ:

โซ่มาตรฐาน:ช่วงการทำงาน -20 องศา F ถึง +250 องศา F

High-temperature applications (>250 องศาฟาเรนไฮต์):ต้องใช้สารหล่อลื่นพิเศษหรือเคลือบเซรามิก

การใช้งานที่อุณหภูมิต่ำ- (<-20°F):จำเป็นต้องมีการยืนยันการทดสอบแรงกระแทกของวัสดุ

11.3 ความสามารถในการบำรุงรักษาและการวางแผนวงจรการใช้งาน

การจับคู่โปรไฟล์การบำรุงรักษา:

ตัวต่อโซ่ปิดผนึก (โอ-ริง, X- ริง):

ราคาเริ่มต้น: $80-$180 สำหรับการใช้งานรถจักรยานยนต์ทั่วไป

ช่วงการบำรุงรักษา: 1,000+ ไมล์ระหว่างการหล่อลื่น

อายุการใช้งานที่คาดหวัง: 25,000-35,000 ไมล์ (การขับขี่แบบมาตรฐาน)

เหมาะสำหรับ: สตรีทไบค์ ทัวร์ริ่ง นักขี่ที่มีเวลาบำรุงรักษาจำกัด

ต้นทุนตลอดอายุการใช้งาน: ลดลงเนื่องจากอายุการใช้งานยาวนานขึ้นและการบำรุงรักษาลดลง

ลิงค์ลูกโซ่มาตรฐานที่ไม่ปิดผนึก-:

ราคาเริ่มต้น: $40-$90 สำหรับการใช้งานทั่วไป

ช่วงการบำรุงรักษา: 300-600 ไมล์ระหว่างการหล่อลื่น

อายุการใช้งานที่คาดหวัง: 12,000-18,000 ไมล์ (การขับขี่แบบมาตรฐาน)

ดีที่สุดสำหรับ: สนามแข่ง/แข่งรถ (ลดน้ำหนัก) ใช้งานหนักบนถนน- (ทำความสะอาดง่ายกว่า)

ต้นทุนตลอดอายุการใช้งาน: สูงขึ้นเนื่องจากมีการเปลี่ยนและบำรุงรักษาบ่อยครั้ง


บทที่ 12: อุตสาหกรรม-การใช้งานเฉพาะและกรณีศึกษา

กรณีศึกษาที่ 1: การจัดซื้อจัดจ้างโซ่ OEM ของผู้ผลิตรถจักรยานยนต์

โปรไฟล์ลูกค้า:

บริษัทนี้เป็นหนึ่งในผู้ผลิตรถจักรยานยนต์ระดับภูมิภาค

บริษัทนี้ผลิตรถจักรยานยนต์ขนาด 150cc ถึง 400cc โดยเน้นไปที่ตลาดเกิดใหม่

บริษัทนี้ต้องการปรับปรุงประสิทธิภาพการรับประกันในขณะที่รักษาต้นทุนให้อยู่ในงบประมาณ

คำตอบการจัดซื้อจัดจ้าง:

การจัดหาโซ่หลักมีไว้สำหรับโซ่ขนาด 428 ที่ประกอบด้วยระยะพิทช์ 1/2 นิ้วและลูกกลิ้ง 0.335 นิ้ว

วัสดุโซ่เป็นเหล็กกล้าคาร์บอนและชุบสังกะสี

การกำหนดค่าการจัดซื้อจัดจ้างมีไว้สำหรับห่วงโซ่มาตรฐานที่ไม่ปิดผนึก- เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพต้นทุน

คุณภาพของโซ่เป็นไปตามมาตรฐาน ISO 606 โดยมีความหนาของแผ่นเพลทเพิ่มขึ้น 10%

การจัดซื้อจัดจ้างมาจากผู้ผลิตที่มีคุณสมบัติเหมาะสม

การจัดหา:

ซัพพลายเออร์ระดับที่ 1 เป็นผู้ผลิตระดับพรีเมียมที่ได้รับใบรับรอง IATF 16949 คิดเป็น 60% ของปริมาณ

โซ่ที่จัดหาระดับ 1 ในราคา 6.85 ดอลลาร์ต่อโซ่สำหรับโซ่ที่มี 108 ลิงค์และอัตราข้อบกพร่อง 0.3%

ชั้นที่ 1 มีเงื่อนไขการชำระเงิน 60 วันและเป็นโรงงาน FOB

ผลลัพธ์:

อัตราของเสียโดยรวมอยู่ที่ 0.62%

ค่าเคลมการรับประกันอยู่ที่ 0.08% ซึ่งดีกว่าเป้าหมายที่ 0.15%

บริษัทสามารถประหยัดเงินได้ 187,000 ดอลลาร์ ในขณะที่อัตราข้อบกพร่องของโซ่ที่ให้มานั้นสูงกว่าเป้าหมายอย่างมาก

กรณีศึกษาที่ 2: การปรับแต่งเครื่องยนต์รถจักรยานยนต์ให้มีสมรรถนะ

ข้อมูลลูกค้า:

ร้านจำหน่ายรถจักรยานยนต์อิสระ

เชี่ยวชาญด้านการดัดแปลงเครื่องยนต์สำหรับสปอร์ตไบค์

โครงการ: อัพเกรดเครื่องยนต์อินไลน์ 4 ขนาด 600cc

ท้าทาย:

แรงบิดสูงสุดเพิ่มขึ้น 18% เป็น 88 ปอนด์-ฟุต

ปัจจัยด้านความปลอดภัยของโซ่เดิมที่กำลังสต๊อกคือ 2.1

ปัจจัยด้านความปลอดภัยที่แก้ไขโดยใช้ห่วงโซ่สต็อกคือ 1.75 (ซึ่งอยู่ภายใต้เกณฑ์ 2.0 ที่แนะนำ)

สารละลาย:

ข้อมูลจำเพาะของโซ่ใหม่: โซ่แบบวงแหวน 530 X- (ระยะพิทช์ 5/8", โรลเลอร์ 0.312")

โครงสร้าง: โลหะผสมเหล็ก (โครโมลี่)

10,600 ปอนด์ (เทียบกับ . 8,900 ปอนด์สำหรับ 525) ความต้านแรงดึง

วงแหวน X- ซึ่งยังคงการหล่อลื่น

ปัจจัยด้านความปลอดภัยที่กำลังแก้ไขคือ 2.26

ค่าใช้จ่าย:

โซ่: $185 (130 ลิงก์)

ต้องใช้สเตอร์หน้าและหลังใหม่เพื่อให้ตรงกับขนาดโซ่

แพ็คเกจรวมคือ $425 (โซ่ + เฟือง)

อายุการใช้งานที่คาดหวัง: 20,000-28,000 ไมล์ (ภายใต้สภาวะการขับขี่)

กรณีศึกษาที่ 3: การจัดซื้อจัดจ้างกองเรือบริการจัดส่งรถจักรยานยนต์

รายละเอียดกองเรือ:

รถจักรยานยนต์ 450 คัน (จักรยานยนต์ขนาด 250cc-400cc)

35,000-40,000 ไมล์ต่อปีต่อคัน

ในเมืองและทุก-สภาพอากาศ

ปัญหาก่อนหน้า: ต้นทุนแรงงานในการบำรุงรักษาโซ่สูงและการเปลี่ยนทดแทน

ความท้าทายในการจัดซื้อจัดจ้าง:

แทนที่ด้วยโซ่มาตรฐานแบบไม่ปิดผนึก- 520

ระยะเวลาการเปลี่ยนทดแทนโดยเฉลี่ย: 14,000 ไมล์

ปริมาณการใช้โซ่ต่อปี: 1,200+ โซ่

เวลาหยุดทำงาน: การหล่อลื่นทุกๆ 500 ไมล์ทำให้เกิดภาระการบำรุงรักษาที่สำคัญ

การใช้งานโซลูชัน:

ข้อกำหนดใหม่: ข้อต่อโซ่แบบปิดผนึกแหวน 520 O-

วัสดุ: เหล็กกล้าคาร์บอนมาตรฐานพร้อมสังกะสีระดับพรีเมียม- ชุบนิกเกิลเพื่อเพิ่มความต้านทานการกัดกร่อน

มาตรฐานคุณภาพ: ISO 606 พร้อมข้อกำหนดการทดสอบความล้าเพิ่มเติม

คุณสมบัติซัพพลายเออร์: จำเป็นต้องมีประสบการณ์การใช้งานยานพาหนะที่แสดงให้เห็น

เศรษฐศาสตร์การจัดซื้อจัดจ้าง:

ปัจจัยด้านต้นทุน ต้นฉบับไม่ได้-ปิดผนึก โอริงใหม่-ถูกปิดผนึก เดลต้า
ต้นทุนต่อหน่วยโซ่ $58 $98 +$40
อายุการใช้งานโดยเฉลี่ย 14,000 ไมล์ 28,000 ไมล์ +100%
โซ่ต่อจักรยานทุกปี 2.7 1.4 -48%
ค่าโซ่รายปี/จักรยาน $157 $137 -กองเรือมูลค่า 71,000 ดอลลาร์
ค่าแรงหล่อลื่น/จักรยานยนต์ $180 $72 -กองเรือมูลค่า 48,600 ดอลลาร์
ค่าหยุดทำงาน/จักรยาน $85 $34 -กองเรือมูลค่า 22,950 ดอลลาร์
ค่าใช้จ่ายรายปีทั้งหมด/จักรยาน $422 $243 -กองเรือมูลค่า 142,500 ดอลลาร์

ผลลัพธ์หลังจาก 18 เดือน:

รายละเอียดที่เกี่ยวข้องกับเครือ-ลดลง 76%

ชั่วโมงแรงงานบำรุงรักษาลดลง 62% สำหรับบริการห่วงโซ่

อายุการใช้งานโซ่โดยเฉลี่ย: 26,800 ไมล์ (ช่วงความมั่นใจ 95%: 24,500-29,100)

การปรับปรุงเวลาทำงานของกลุ่มยานพาหนะ: 2.3% (แปลเป็นความสามารถในการสร้างรายได้เพิ่มเติม)

ผลตอบแทนจากการลงทุน: 6.8 เดือน

กลยุทธ์การจัดซื้อได้รับการตรวจสอบและขยายไปยังกลุ่มยานพาหนะทั้งหมด


บทที่ 13: ปัญหาและแนวทางแก้ไขทั่วไปในการจัดซื้อจัดจ้าง

จุดที่ 1: ความสับสนในข้อมูลจำเพาะและการสั่งซื้อไม่ถูกต้อง

ปัญหา

ทีมจัดซื้อมักจะต่อสู้กับความซับซ้อนของระบบการตั้งชื่อห่วงโซ่อุปทาน ซึ่งนำไปสู่ข้อกำหนดที่ไม่ถูกต้อง และ:

ส่งโซ่ที่เข้ากันไม่ได้ (ระยะห่างไม่ถูกต้อง ความกว้าง ฯลฯ)

ความล่าช้าในการผลิตในขณะที่เร่งชิ้นส่วนที่ถูกต้อง

ต้นทุนที่เพิ่มขึ้นจากการขนส่งเร่งด่วน และการหยุดทำงานของการผลิต

ความสัมพันธ์ของซัพพลายเออร์ที่ตึงเครียดเนื่องจากการรับรู้ "ข้อผิดพลาดของซัพพลายเออร์"

สาเหตุหลัก:

รูปแบบการตั้งชื่อมากเกินไป (ANSI, ISO และการกำหนดเฉพาะของผู้ผลิต-)

ข้อมูลจำเพาะที่คล้ายกันซึ่งมีความแตกต่างที่สำคัญ (520 เทียบกับ. 525 เทียบกับ. 530)

ความเข้าใจที่ไม่สมบูรณ์เกี่ยวกับมิติการเชื่อมโยงลูกโซ่ต่างๆ

เอกสารข้อกำหนดมาตรฐานภายในขาดหายไป

กรอบแนวทางการแก้ปัญหา:

1. รวบรวมเมทริกซ์ข้อกำหนดหลัก- สำหรับแอปพลิเคชันลูกโซ่ทั้งหมด ให้เตรียมเอกสารอ้างอิงภายใน

อุปกรณ์/การใช้งาน ขนาดโซ่ ขว้าง โรเลอร์ เส้นผ่านศูนย์กลาง ความกว้าง ลิงค์ ขนาดทางเลือก ซัพพลายเออร์ส่วนที่ #
รุ่น XR250 428 1/2" 0.335" 0.250" 126 420 (ดาวน์เกรด) เอบีซี-428-126
รุ่น SP600 520 5/8" 0.250" 0.250" 120 525 (อัพเกรด) เอบีซี-520-120

2. ใช้ระบบการยืนยัน Three-Point-ก่อนสั่งลูกโซ่ใดๆ:

ตรวจสอบขนาดพิทช์เป็นนิ้วและมิลลิเมตร

ตรวจสอบเส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้งและความกว้างภายใน

ครอส-ตรวจสอบข้อมูลจำเพาะของเฟือง (จำนวนฟัน เส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมพิทช์)

3. ระเบียบปฏิบัติในการเป็นหุ้นส่วนของซัพพลายเออร์:

ลงนามข้อกำหนด-ก่อนการผลิต

การอนุมัติตัวอย่าง "การซื้อครั้งแรก-ครั้งแรก-

ระบบข้อกำหนดที่ใช้ร่วมกัน

ข้อกำหนดการจัดตำแหน่งรายไตรมาส

4. การฝึกอบรมและเอกสารประกอบ:

โมดูลการฝึกอบรมภายในเกี่ยวกับวิธีการระบุการเชื่อมโยงลูกโซ่ประเภทต่างๆ

คู่มืออ้างอิงแบบภาพพร้อมกับตัวอย่างลูกโซ่จริง

การรับรองตัวจัดการคำสั่งลูกโซ่ในหมู่บุคลากรฝ่ายจัดซื้อ

บันทึกภาพถ่ายของการกำหนดค่าลูกโซ่ที่ยอมรับเพื่อใช้อ้างอิง

จุดที่ 2: คุณภาพไม่สอดคล้องกันและการจัดการข้อบกพร่อง

ปัญหา

ความท้าทายในการดำเนินงานเกิดขึ้นจากการเปลี่ยนแปลงด้านคุณภาพระหว่างชุดการผลิต ได้แก่:

ความไม่สอดคล้องกันของมิติภายในแบตช์ทำให้เกิดปัญหาในการติดตั้ง

ความล้มเหลวก่อนวัยอันควรจากวัสดุและข้อบกพร่องในการรักษาความร้อน

การเรียกร้องการรับประกันสำหรับ OEM และความไม่พอใจของลูกค้า

ข้อมูลอุตสาหกรรม:ปัญหาที่เกี่ยวข้องกับคุณภาพเท่ากับ:

อัตราข้อบกพร่อง > 2%=12 - 18% ของต้นทุนการจัดซื้อโดยรวม

$ 145=ต้นทุนเฉลี่ยของห่วงโซ่ที่ชำรุดและต้นทุนที่เกิดขึ้นในการตรวจสอบ การจัดการ การทำงานซ้ำ และการหยุดชะงักของการผลิต

การเรียกร้องการรับประกัน=3 - 5 เท่าของต้นทุนส่วนประกอบ

กรอบแนวทางการแก้ปัญหา:

1. ต้องมีการควบคุมคุณภาพทางสถิติที่ดำเนินการโดยซัพพลายเออร์

กำหนดการใช้ SPC เกี่ยวกับคุณลักษณะที่สำคัญ:

เส้นผ่านศูนย์กลางของพิน:ภายใน ±0.0008" (ควบคุม), ±0.001" (ข้อมูลจำเพาะ), มากกว่าหรือเท่ากับ 1.67 (Cpk) ทุกๆ 100

ความแม่นยำของสนาม:±0.0005"/ลิงก์ (ควบคุม), ±0.0004"/ลิงก์ (ข้อมูลจำเพาะ) มากกว่าหรือเท่ากับ 1.67 (Cpk) ทุกๆ 500

ความหนาของแผ่น:±0.001" (ควบคุม), ±0.002" (spec) มากกว่าหรือเท่ากับ 1.33 (Cpk) ทุกกะ

ความต้านทานแรงดึง:±5% ของค่าที่กำหนด (การควบคุม), ±8% ของค่าที่กำหนด (spec) มากกว่าหรือเท่ากับ 1.33 (Cpk) ต่อชุด

2. พัฒนาโปรแกรมการตรวจสอบ Skip-

การตรวจสอบขาเข้า 100% เป็นมาตรฐานสำหรับซัพพลายเออร์ที่ผ่านการรับรอง

หลังจากสามเดือนที่อัตราข้อบกพร่องต่ำกว่า 0.5%: การสุ่มตัวอย่างสามารถลดลงเหลือ 20%

หลังจากหกเดือนที่อัตราข้อบกพร่องต่ำกว่า 0.3%: การสุ่มตัวอย่างสามารถลดลงเหลือ 5% ด้วยการตรวจสอบรายไตรมาส

อัตราข้อบกพร่องที่เกินเกณฑ์จะทำให้มีการตรวจสอบอัตโนมัติ 100% จนกว่าอัตราข้อบกพร่องจะต่ำกว่าเกณฑ์

3. โปรแกรมวิศวกรคุณภาพซัพพลายเออร์ (SQE)

วิศวกรจะได้รับมอบหมายให้ซัพพลายเออร์ในเครือ 3-5 อันดับแรกทำหน้าที่ตรวจสอบและควบคุมผลผลิตของพวกเขา

การวิเคราะห์ตัวชี้วัดคุณภาพและแนวโน้มจะได้รับการทบทวนเป็นประจำทุกเดือน

ทุกไตรมาส กระบวนการของไซต์จะได้รับการตรวจสอบ และกระบวนการในสถานที่ใดๆ จะได้รับการตรวจสอบพร้อมกับโอกาสในการแจ้งข้อกังวลใดๆ

มุ่งเน้นไปที่ปัญหาด้านคุณภาพและกระบวนการที่ไซต์งาน

กระบวนการโครงการและเป้าหมายจะดำเนินต่อไปทุกไตรมาส

4. การจำแนกข้อบกพร่องและโปรโตคอลการตอบสนอง

หมวดหมู่ข้อบกพร่อง ตัวอย่าง เวลาตอบสนอง ต้องมีการดำเนินการของซัพพลายเออร์
วิกฤต ความต้านทานแรงดึงล้มเหลว วัสดุผิด 24 ชม การกักกันทันที รายงาน 8D การเรียงลำดับ 100%
วิชาเอก มิติไม่อยู่ในเกณฑ์ความคลาดเคลื่อน ข้อบกพร่องในการเคลือบ 48 ชม แผนการกักกัน การวิเคราะห์สาเหตุที่แท้จริง การดำเนินการแก้ไข
ส่วนน้อย ปัญหาด้านเครื่องสำอาง ข้อบกพร่องด้านบรรจุภัณฑ์ 5 วัน แผนปฏิบัติการแก้ไขมาตรการป้องกัน

จุดที่ 3: การหยุดชะงักของห่วงโซ่อุปทานและความแปรปรวนของเวลาในการผลิต

ปัญหา

ระยะเวลารอคอยสินค้าและการหยุดชะงักของห่วงโซ่อุปทานเป็นสาเหตุ:

การหยุดการผลิตเนื่องจากการสต๊อกวัสดุในห่วงโซ่

ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการเพิ่มขึ้นเนื่องจากมีสต็อกด้านความปลอดภัยมากเกินไป

ค่าธรรมเนียมเร่งด่วนเนื่องจากคำสั่งซื้อเร่งด่วน

สูญเสียโอกาสในการขายของผู้จัดจำหน่ายหลังการขาย

สาเหตุหลัก:

ราคาเหล็กและการจัดสรร

กำลังการผลิตและความต้องการของซัพพลายเออร์

ปัญหาด้านลอจิสติกส์และการขนส่ง

การทำงานซ้ำและการเปลี่ยนปัญหาคุณภาพการผลิต

กรอบแนวทางการแก้ปัญหา:

1. ใช้กลยุทธ์พื้นที่โฆษณาหลายระดับ-:

การคำนวณสต็อคตามรอบ:

ระยะเวลาดำเนินการ: ระยะเวลารอคอยสินค้าโดยเฉลี่ยของซัพพลายเออร์ + ส่วนต่างด้านความปลอดภัย

อัตราความต้องการ: ปริมาณการใช้เฉลี่ยต่อเดือน

สต็อกตามรอบ=ระยะเวลารอคอยสินค้า x อัตราความต้องการ

การคำนวณสต็อกสินค้าเพื่อความปลอดภัย:

สต็อกสินค้าเพื่อความปลอดภัย=Z-คะแนน x σ x √(ระยะเวลารอคอยสินค้า)

โดยที่คะแนน Z- สอดคล้องกับระดับการบริการที่ต้องการ (1.65 สำหรับ 95%, 2.33 สำหรับ 99%) และ σ=ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐานของอุปสงค์

ตัวอย่างการคำนวณสำหรับลิงค์ลูกโซ่ 520 อัน:

ความต้องการเฉลี่ยต่อเดือน: 1,000 เชน

เวลานำเฉลี่ย: 45 วัน (1.5 เดือน)

ความแปรปรวนของเวลานำ: ±10 วัน

ความแปรปรวนของความต้องการ: ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน=150 เชน/เดือน

ระดับการบริการเป้าหมาย: 95% (Z=1.65)

การคำนวณ:

สต็อกวงจร: 1.5 เดือน x 1,000=1,500 โซ่

สต็อกความปลอดภัย: โซ่ 1.65 x 150 x √1.5=303

เป้าหมายสินค้าคงคลังทั้งหมด: 1,803 เชน

จุดสั่งซื้อใหม่: 1,803 - (1,000 x 1.0)=803 เชน (ทริกเกอร์การสั่งซื้อเมื่อเหลือ 30 วัน)

2. พัฒนากลยุทธ์การกระจายความหลากหลายของซัพพลายเออร์

การจัดหาตามความเสี่ยง-และปริมาณรายปี

การวิพากษ์วิจารณ์ ปริมาณ กลยุทธ์ ซัพพลายเออร์ที่ใช้งานอยู่
ภารกิจ-สำคัญ >$500K การสำรองข้อมูลหลัก + ที่ผ่านการรับรอง 2 ใช้งานอยู่
สำคัญ $100K-$500K หลักพร้อมข้อมูลสำรองที่ระบุ 1 ที่ใช้งานอยู่ + 1 ผ่านการรับรอง
มาตรฐาน <$100K แหล่งเดียวพร้อมแผนฉุกเฉิน 1 ใช้งานอยู่

ความหลากหลายทางภูมิศาสตร์:

ซัพพลายเออร์ที่ต้องการ:การจัดหาในระดับภูมิภาคเพื่อให้แน่ใจว่ามีการจัดส่งที่รวดเร็วและการควบคุมคุณภาพ

ซัพพลายเออร์รอง:ใช้พื้นที่รอบนอกสำหรับกรณีการหยุดชะงัก

ห้ามเข้าร่วมกับซัพพลายเออร์:เพื่อไม่ให้เกิดการสมรู้ร่วมคิด (คู่แข่งไม่ประสานราคาให้ต่ำลง)

3. การใช้โปรแกรม Vendor Managed Inventory (VMI)

สำหรับเครือข่ายที่มีปริมาณมาก (มากกว่า 10,000 หน่วยต่อปี):

ซัพพลายเออร์เก็บสินค้าคงคลังไว้ที่ไซต์ของลูกค้า

ซัพพลายเออร์ติดตามสินค้าคงคลังและเปลี่ยนสินค้าใหม่ตามที่มีการใช้งาน

ผลประโยชน์ของลูกค้าคือลดต้นทุนการถือครองสินค้าคงคลัง ปรับปรุงกระแสเงินสด และรับประกันอุปทาน

ประโยชน์ของซัพพลายเออร์คือการมองเห็นความต้องการ การประสานงานการผลิตที่มีประสิทธิภาพ และความสัมพันธ์ที่มีประสิทธิภาพมากขึ้น

โครงสร้างโปรแกรม VMI:

กำหนดระดับต่ำสุดและสูงสุดของสินค้าคงคลังส่วนเกิน

กำหนดจุดโอนกรรมสิทธิ์สินค้าคงคลัง

ความรับผิดชอบที่กำหนดไว้สำหรับสินค้าคงคลังที่ล้าสมัยและมีอายุ

พารามิเตอร์ที่กำหนดสำหรับความถี่ในการสต็อกสินค้าและระดับสินค้าคงคลังส่วนเกิน

การแก้ไขและการปรับพารามิเตอร์ที่กำหนดไว้รายไตรมาส

4. การสร้างทัศนวิสัยในห่วงโซ่อุปทาน

VMI ผสมผสานกับ EDI และเทคโนโลยีเกิดใหม่อื่นๆ ช่วยให้คาดการณ์ได้ดีขึ้นและจัดหาความน่าเชื่อถือ:

พอร์ทัลซัพพลายเออร์พร้อมการมองเห็น-สินค้าคงคลังในมือ

การคาดการณ์ความต้องการที่ใช้ร่วมกันกับซัพพลายเออร์ (การคาดการณ์ต่อเนื่อง 6 เดือน)

ระบบเตือนภัยล่วงหน้าสำหรับการหยุดชะงักที่อาจเกิดขึ้น

แดชบอร์ดตัวชี้วัดสำหรับลูกค้าเพื่อติดตามสถานะคำสั่งซื้อ ระยะเวลาดำเนินการ และคุณภาพ

จุดที่ 4: การจัดการต้นทุนและความผันผวนของราคา

ปัญหา

ความผันผวนของต้นทุนวัตถุดิบมากถึง 20-40% ในแต่ละปีงบประมาณ นอกเหนือจากการเพิ่มขึ้นของต้นทุนที่ไม่คาดคิด ยังสร้างความท้าทายด้านงบประมาณ

การเพิ่มต้นทุนทำให้เกิดการเกินงบประมาณ

หากไม่มีต้นทุนที่ต่ำอย่างคาดการณ์ได้ งบประมาณก็จะอยู่นอกเหนือการควบคุมและเสียเปรียบทางการแข่งขัน

บริษัทพบว่าการวางแผนทางการเงินในระยะยาว-เป็นเรื่องยาก

มีปัญหาเรื่องความผันผวนของราคาเหล็ก ราคาเหล็กโซ่ส่วนใหญ่ขับเคลื่อนด้วยต้นทุนเหล็ก

ก่อนเกิดโรคระบาด ต้นทุนเหล็กเพิ่มขึ้นเกือบ 85% เนื่องจากข้อจำกัดด้านอุปทานที่เกี่ยวข้องกับโรคระบาด- จากนั้นในปี 2022 ต้นทุนก็ลดลง 35% เนื่องจากห่วงโซ่อุปทานดีขึ้นและข้อจำกัดในการแพร่ระบาดผ่อนคลายลง ในปี 2566 และต้นปี 2567 ราคาเหล็กค่อนข้างคงที่ โดยมีการเปลี่ยนแปลงเพียง 5-12% ต่อปี

กรอบแนวทางการแก้ปัญหา:

1. การจัดทำดัชนีข้อตกลงการกำหนดราคา

คุณสามารถ-จัดโครงสร้างสัญญาล่วงหน้าด้วยการปรับอัตโนมัติตามต้นทุนเหล็ก

สูตร:ราคาที่ปรับปรุงแล้ว=ราคาฐาน × (ดัชนีเหล็กปัจจุบัน / ดัชนีเหล็กพื้นฐาน)

ตัวอย่าง:

คุณกำหนดราคาฐานไว้ที่ 75.00 ดอลลาร์สำหรับโซ่ของคุณ ซึ่งมีขนาดเท่ากับข้อต่อโซ่ 525 เส้น และโซ่นั้นถูกซีลโอ- (มี 120 ข้อ) และทำจากเหล็กทั้งหมด

ตามสัญญา ณ เวลาที่ลงนามสัญญา ดัชนีเหล็กพื้นฐานอยู่ที่ 1,250 (ราคา Steel Benchmarker Midwest HRC)

จากนั้นเมื่อถึงไตรมาส ดัชนีเหล็กเปลี่ยนเป็น 1,375

ใช้ค่านี้เพื่อกำหนดราคาที่ปรับปรุงแล้ว 82.50 ดอลลาร์ ด้วยสูตร 75.00 ดอลลาร์ × (1,375 ÷ 1,250)

เค้าโครงสัญญา:

ระบุแหล่งที่มาของดัชนีที่เชื่อถือได้

การปรับเปลี่ยนสามารถทำได้บ่อยเท่ารายไตรมาส (หรือรายครึ่ง-รายปี)

การปรับสูงสุด ±15% หลังจากตั้งเวลา

การปรับจะเกิดขึ้นเมื่อมีการย้ายค่าเท่านั้น มิฉะนั้น จะเป็นค่าที่ตั้งไว้ล่วงหน้า- (ลดภาระการดูแลระบบ)

2. การวางตำแหน่งสินค้าคงคลังเชิงกลยุทธ์

เมื่อตลาดแนะนำให้มีการขึ้นราคาที่กำลังจะเกิดขึ้น บริษัทต่างๆ สามารถตั้งราคาล่วงหน้า{0}}ตามแนวโน้มในเชิงรุกได้

ซึ่งจะช่วยประหยัดค่าใช้จ่าย การเพิ่มขึ้นของราคา 8% จะทำให้การซื้อเหมาะสม

การวิเคราะห์ต้นทุน-จะดำเนินการเสมอเพื่อประเมินต้นทุนการดำเนินการที่เพิ่มขึ้น

3. โครงสร้างข้อตกลงระยะยาว (LTA)

สิ่งเหล่านี้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับ-คำสั่งซื้อที่เกิดซ้ำในปริมาณมาก

ระยะเวลาของสัญญา: 12 ถึง 36 เดือน

ข้อผูกมัดด้านปริมาณ: รับประกันปริมาณ 80% (โดยมีความแปรปรวน ±20%)

ราคา: คงที่ในช่วง 12 เดือนแรก และหลังจากนั้นจะกำหนดราคาตามดัชนี

ส่วนลดตามปริมาณ: ขึ้นอยู่กับระดับที่มีส่วนลดสำหรับแต่ละระดับที่สูงกว่า

ตัวอย่างโครงสร้างราคา LTA สำหรับ 520 Chain Links:

ปริมาณการสั่งซื้อ ราคาต่อห่วงโซ่ ความมุ่งมั่นขั้นต่ำ ความแปรปรวน
5,000 ถึง 7,499 $68.50 ไม่มีความมุ่งมั่น -
7,500 ถึง 9,999 $65.25 7,500 -
10,000 ถึง 14,999 $62.80 10,000 -
15,000+ $59.95 15,000 ±15%

4. การวิเคราะห์ต้นทุนรวมรวมถึงต้นทุนที่ซ่อนอยู่

ต้นทุนมากกว่าราคาต่อหน่วยและควรวิเคราะห์

ค่าบรรจุภัณฑ์:

บรรจุภัณฑ์จำนวนมากมีราคา 15 เซ็นต์ถึง 25 เซ็นต์สำหรับโซ่ (โดยมีการป้องกันน้อยที่สุด)

บรรจุภัณฑ์ขายปลีกอยู่ที่ 1.50 ถึง 3.00 (แสดง-พร้อมกับการสร้างแบรนด์)

ระบุบรรจุภัณฑ์ตามจุดประสงค์การใช้งาน-

ต้นทุนคุณภาพ:

คุณภาพต่ำที่อัตราข้อบกพร่องสูง=ต้นทุนการจัดการเพิ่มเติม $2-$8 ต่อห่วงโซ่

การใช้ราคาต่อหน่วยและอัตราข้อบกพร่อง-ราคาที่ปรับปรุงแล้ว: ราคาต่อหน่วย ÷ (1 - อัตราข้อบกพร่อง)

ตัวอย่าง: $65 chain, อัตราข้อบกพร่อง 2%=$65 ۞ 0.98=$66.33 (ต้นทุนที่แท้จริง)

ต้นทุนโลจิสติกส์:

วิเคราะห์ต้นทุนของการขนส่งเต็มตู้คอนเทนเนอร์ (FCL) เทียบกับการขนส่งที่น้อยกว่าโหลดตู้คอนเทนเนอร์ (LCL)

ตู้คอนเทนเนอร์ขนาด 20 ฟุตโดยทั่วไปสามารถบรรจุโซ่ได้ 8,000 ถึง 12,000 เส้น (ขึ้นอยู่กับขนาด-)

ปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำจะขึ้นอยู่กับเศรษฐศาสตร์การบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์

จุดที่ 5: ช่องว่างด้านการสนับสนุนทางเทคนิคและวิศวกรรมการใช้งาน

ปัญหา

ความท้าทายที่เกิดขึ้นเนื่องจากขาดการสนับสนุนทางเทคนิคที่เพียงพอจากซัพพลายเออร์:

การเลือกเชนที่ไม่เหมาะสมสำหรับแอปพลิเคชันที่กำหนด

ข้อมูลทางวิศวกรรมการออกแบบไม่ดี

การสนับสนุนที่ยังไม่ได้รับการพัฒนาสำหรับปัญหาที่เกี่ยวข้องกับความล้มเหลวและการแก้ไขปัญหา

ไม่สามารถจัดการโซ่ตามข้อกำหนดและเพื่อให้ได้ต้นทุนหรือประสิทธิภาพที่ต้องการ

กรอบโซลูชัน:

1. การประเมินการสนับสนุนทางเทคนิคของซัพพลายเออร์

การประเมินซัพพลายเออร์เกี่ยวกับความสามารถในการสนับสนุนทางเทคนิค:

พื้นที่ความสามารถ ขั้นต่ำที่ยอมรับได้ ที่ต้องการ วิธีการประเมิน
วิศวกรรมประยุกต์ คำแนะนำพื้นฐานเกี่ยวกับการเลือกโซ่ การออกแบบที่กำหนดเอง แอปพลิเคชัน FEA วิเคราะห์ตัวอย่าง
เอกสารทางเทคนิค แค็ตตาล็อกผลิตภัณฑ์ ข้อมูลจำเพาะพื้นฐาน กระดานข่าวทางเทคนิค การคำนวณโหลด โมเดล CAD การตรวจสอบเอกสารคุณภาพ
การวิเคราะห์ความล้มเหลว รายงานการตรวจสายตา การวิเคราะห์สาเหตุที่แท้จริงและการวิเคราะห์ทางโลหะวิทยา วิเคราะห์รายงานก่อนหน้าเพื่อการวิเคราะห์ความล้มเหลว
ความสามารถในการทดสอบ การทดสอบแรงดึงตามมาตรฐาน ISO 606 ดำเนินการทดสอบความล้า การสึกหรอ สภาพแวดล้อม การตรวจสอบสิ่งอำนวยความสะดวก
เวลาตอบสนอง 3-5 วันทำการ 24-48 ชม ทดสอบผ่านการสอบถาม

2. การกำหนดโครงสร้างความร่วมมือด้านเทคนิค

บทวิจารณ์ทางเทคนิครายไตรมาส:

ประเมินข้อมูลประสิทธิภาพของแอปพลิเคชัน

ทบทวนข้อกำหนดที่เปลี่ยนแปลงหรือการออกแบบใหม่

ให้ข้อมูลอุตสาหกรรมล่าสุดและความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี

เอกสารข้อมูลสำหรับประสิทธิภาพต้นทุนและการปรับปรุง

ข้อตกลงการพัฒนาร่วม:

สำหรับข้อต่อโซ่ที่ออกแบบมาเป็นพิเศษและการใช้งานพิเศษบางอย่าง เช่น:

บันทึกวัตถุประสงค์ทางเทคนิคและตัวชี้วัดเพื่อความสำเร็จ

จัดทำแผนกลยุทธ์เพื่อการแบ่งปันต้นทุนและความเสี่ยง

รวมมาตราการป้องกันทรัพย์สินทางปัญญา

กำหนดระยะเวลาของโครงการด้วยเหตุการณ์สำคัญในการทบทวน

3. สร้างความสามารถด้านเทคนิคภายใน

การพัฒนาโปรแกรมการฝึกอบรม:

พื้นฐานเทคโนโลยีห่วงโซ่ขั้นพื้นฐาน (พนักงานจัดซื้อทั้งหมด)

วิศวกรรมการใช้งานขั้นสูง (ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดซื้อทางเทคนิค)

พื้นฐานการวิเคราะห์ความล้มเหลว (ทีมงานคุณภาพและวิศวกร)

มาตรฐานอุตสาหกรรมและข้อกำหนดการรับรอง

การพัฒนาทรัพยากร:

ห้องสมุดทางเทคนิคภายในที่มีมาตรฐานสำคัญ (ISO 606, ANSI B29.1, JIS B1801)

คู่มือการใช้งานสำหรับแพลตฟอร์มอุปกรณ์ทั่วไป

แค็ตตาล็อกโหมดความล้มเหลวพร้อมฐานข้อมูลการดำเนินการแก้ไข

ฐานข้อมูลประสิทธิภาพและความสามารถของซัพพลายเออร์


บทที่ 14: เทคโนโลยีเกิดใหม่และแนวโน้มอุตสาหกรรม

เทรนด์ที่ 1: นวัตกรรมวัสดุและการเคลือบขั้นสูง

การพัฒนาในปัจจุบัน:

การเคลือบ DLC (เพชร-เหมือนคาร์บอน):

ลดแรงเสียดทาน: 30-40% เทียบกับโซ่มาตรฐาน

ความต้านทานการสึกหรอ: ปรับปรุง 3-5x

ราคาพรีเมียม: โซ่มาตรฐาน 2.5-3.0x

แอปพลิเคชัน: มอเตอร์ไซค์สมรรถนะสูง- การแข่งรถ

การยอมรับของตลาด: การเติบโตในกลุ่มพรีเมี่ยม (ปัจจุบัน<5% of market)

หมุดและบูชคอมโพสิตเซรามิก:

ความแข็ง: HRC 70-75 (เทียบกับ HRC 58-62 สำหรับเหล็กกล้า)

ทนต่ออุณหภูมิ: มีผลถึง 800 องศา F

การลดน้ำหนัก: 15-20% เทียบกับโครงสร้างเหล็กทั้งหมด

ราคาพรีเมียม: 3.5-4.5x โซ่มาตรฐาน

ความท้าทาย: ความเปราะบาง ฐานซัพพลายเออร์ที่จำกัด

การใช้งาน: เน้นการแข่งรถเป็นหลักและสมรรถนะขั้นสุดยอด

ข้อควรพิจารณาในการจัดซื้อวัสดุขั้นสูง:

ตรวจสอบการรับรองวัสดุและเกณฑ์วิธีการทดสอบ

ประเมินประสบการณ์การผลิตของซัพพลายเออร์ด้วยวัสดุขั้นสูง

ประเมินต้นทุนตลอดอายุการใช้งานรวมถึงอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้น

พิจารณาความเข้ากันได้กับวัสดุเฟืองที่มีอยู่

ประเมินความพร้อมและระยะเวลารอคอย (มักจะ 12-16 สัปดาห์สำหรับการเคลือบขั้นสูง)

เทรนด์ที่ 2: การปรับปรุงกระบวนการผลิต

การผลิตแบบเติมเนื้อวัสดุ (การพิมพ์ 3 มิติ) สำหรับต้นแบบ:

ออมเงินจากการออกแบบการก่อสร้าง

ต้นแบบโลหะ (สแตนเลส ไทเทเนียม) ที่ใช้การเผาผนึกและโพลีเมอร์ก็ใช้ได้ดีเช่นกัน

การทำซ้ำอย่างรวดเร็วและการยืนยันการออกแบบ ตลอดจนความเสี่ยงที่ลดลงสำหรับเครื่องมือก็เป็นประโยชน์บางประการ

คุณจะใช้เวลาสองถึงสี่สัปดาห์ในการดำเนินการนี้ แทนที่จะใช้เวลา 8 ถึง 12 สัปดาห์โดยใช้เครื่องมือแบบดั้งเดิม

การสร้างต้นแบบจะมีราคาอยู่ระหว่าง 500 ถึง 3,000 เหรียญสหรัฐ ขณะที่ในการผลิต เครื่องมือจะมีราคาระหว่าง 10,000 ถึง 25,000 เหรียญสหรัฐ

เนื่องจากคุณสมบัติทางกลที่แตกต่างกัน ปริมาณการผลิตจึงยังคงมีจำกัด

การตรวจสอบด้วยแสงอัตโนมัติ (AOI):

ทุกมิติสามารถตรวจสอบและตรวจสอบได้อย่างสมบูรณ์โดยไม่ต้องบูรณาการ

สามารถพบความไม่สมบูรณ์ของพื้นผิวได้ด้วยความสามารถในการตรวจจับที่มากกว่า .005 นิ้ว

30 ถึง 60 วินาทีคือความเร็วในการตรวจสอบต่อการประกอบโซ่

ตามสัญญาการตรวจสอบด้วยตนเอง 5 ถึง 8% อัตราผลบวกลวงโดยใช้ AOI น้อยกว่า 2%

ระบบตรวจสอบแต่ละระบบมีราคาระหว่าง 150,000 ถึง 300,000 เหรียญสหรัฐ

สำหรับผู้ผลิตที่มีปริมาณการผลิตสูง ROI จะอยู่ระหว่าง 18 ถึง 30 เดือน

ผลกระทบต่อการจัดซื้อจัดจ้าง

การลดความแปรปรวนและความสม่ำเสมอดีขึ้น

มีข้อมูลคุณภาพที่ได้รับแบบเรียลไทม์เพื่อประเมินประสิทธิภาพของซัพพลายเออร์

สำหรับซัพพลายเออร์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสม ข้อกำหนดในการตรวจสอบขาเข้าจะลดลง

ข้อมูลการตรวจสอบและหมายเลขซีเรียลเชื่อมโยงกับการปรับปรุง

เทรนด์ที่ 3: การบูรณาการห่วงโซ่อุปทานดิจิทัล

Blockchain สำหรับการตรวจสอบย้อนกลับของห่วงโซ่อุปทาน

ตั้งแต่วัตถุดิบไปจนถึงผู้ใช้ปลายทาง แหล่งที่มาของการเชื่อมโยงโซ่ที่สมบูรณ์จะยังคงอยู่

มีความสะดวกอย่างมากในการต่อต้านสินค้าลอกเลียนแบบ การจัดการการเรียกคืน และการรักษาการปฏิบัติตามกฎระเบียบ

สิ่งนี้จะถูกนำไปใช้กับ OEM ขนาดใหญ่ในปี 2567 และ 2568

ในการจัดหา การตรวจสอบซัพพลายเออร์ได้รับการปรับปรุงและปรับปรุงความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ

IoT-เปิดใช้งานการจัดการสินค้าคงคลัง

ถังขยะอัจฉริยะสามารถกระตุ้นการเรียงลำดับใหม่อัตโนมัติและสามารถตรวจสอบปริมาณการใช้แบบเรียลไทม์ได้

สิ่งนี้ช่วยในการวิเคราะห์เชิงคาดการณ์สำหรับการคาดการณ์ความต้องการ

การเติมสินค้าอัตโนมัติทำได้โดยการผสานรวมกับระบบของซัพพลายเออร์

เทคโนโลยีดิจิตอลทวิน:

การวิเคราะห์ห่วงโซ่แบบจำลองเชิงคาดการณ์สำหรับการปรับโครงสร้างเสมือนสำหรับสถานการณ์ต่างๆ

การเพิ่มประสิทธิภาพการจัดกำหนดการการบำรุงรักษาเชิงคาดการณ์

การคาดการณ์อายุการใช้งานที่ได้มาจากพารามิเตอร์การปฏิบัติงานที่สมจริง

การคำนวณเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการออกแบบข้อกำหนดสำหรับการใช้งานทางวิศวกรรม

แนวโน้มที่ 4: ความยั่งยืนในการจัดซื้อจัดจ้างทางสังคมและการพิจารณาด้านสิ่งแวดล้อม

การประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อม:

ลิงค์โซ่ที่ผลิตรอยเท้าคาร์บอน 1/2 โซ่พิทช์ (สำหรับ 1,000 ลิงค์)

การสกัดและการแปรรูปวัตถุดิบ: CO2e 185 กิโลวัตต์

การผลิต: CO2e 47 กิโลวัตต์

การรักษาพื้นผิว รวมการชุบสังกะสี: CO2e 12 กิโลวัตต์

บรรจุและขนส่ง: CO2e 8 กิโลกรัม

ทั้งหมด:CO2e 252 กิโลแคลอรีสำหรับทุกๆ 1,000 ข้อต่อโซ่

โครงการริเริ่มการจัดซื้อจัดจ้างอย่างยั่งยืน:

1. การรับรองซัพพลายเออร์ด้านสิ่งแวดล้อม

ได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 14001 ระบบการจัดการสิ่งแวดล้อมถึงระดับนิค

เป้าหมายการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์: การรายงานการปล่อยก๊าซเรือนกระจกที่แม่นยำ และปฏิบัติตามเป้าหมายการลด

โครงการ "ขยะ-น้อยลง" สำหรับการรีไซเคิลวัสดุอินทรีย์และอนินทรีย์

โปรแกรม "Energy wise" เพื่อลดการใช้พลังงานในการปฏิบัติงาน

2. วัสดุ

เหล็กที่มีเนื้อหารีไซเคิลมากกว่า 40%

การรายงาน 3TG เป็นไปตามข้อกำหนดที่ไม่มีแร่ธาตุที่มีข้อขัดแย้ง

3. บรรจุภัณฑ์

ไม่มีพลาสติกแบบใช้ครั้งเดียว- จัดส่งทั้งหมดด้วยวัสดุรีไซเคิลและย่อยสลายได้ทางชีวภาพ

ปรับให้เหมาะสมเพื่อลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจก (หลังการคำนวณปริมาตรเป็นกล่อง)

"เฉพาะคำสั่งซื้อที่มีปริมาณมากเท่านั้น" ย้อนกลับวงปิดสำหรับโปรแกรมบ็อกซ์

4. ขยายความรับผิดชอบของผู้ผลิต

โครงการห่วงโซ่รีไซเคิลเพื่อสิ้นชีวิต

ออกแบบวิเคราะห์และรีไซเคิลวัสดุเพื่อทดแทนการรับประกันตามโครงการรับคืน

การผลิตแบบวงปิด (โซ่ที่ชำรุดสำหรับโซ่การผลิต)

ROI การจัดซื้อจัดจ้างจากความยั่งยืน:

ROI ที่มีชื่อเสียงเพื่อความได้เปรียบในการแข่งขันอย่างยั่งยืนโดยคำนึงถึงมูลค่าแบรนด์ให้กับลูกค้า OEM

การเตรียมความพร้อมสำหรับการปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านกฎระเบียบที่กำลังจะเกิดขึ้นสำหรับสหภาพยุโรปและแคลิฟอร์เนีย

ประสิทธิภาพที่มากขึ้นในการลดของเสียมาในรูปแบบของต้นทุนที่ประหยัดได้

ความเสี่ยงด้านสิ่งแวดล้อมที่เกี่ยวข้องกับการพลาดการหยุดชะงักของห่วงโซ่อุปทานครอบคลุม


บทที่ 15: คำถามที่พบบ่อย

การเลือกผลิตภัณฑ์และข้อมูลจำเพาะ

คำถามที่ 1: ฉันจะกำหนดขนาดโซ่ที่ถูกต้องสำหรับการใช้งานรถจักรยานยนต์โดยเฉพาะได้อย่างไร

การเลือกขนาดของโซ่ทำได้โดยการพิจารณาปัจจัยหลักสามประการ

1. การส่งกำลังกำหนดจำนวนกำลัง (HP) ที่ถูกส่ง จากนั้นเปรียบเทียบกับพิกัดความสามารถของโซ่ใน ANSI B29.1 หรือ ISO 606 ความต้านทานแรงดึงของโซ่ควรให้ปัจจัยด้านความปลอดภัยขั้นต่ำที่ 2.0 สำหรับการใช้งานบนถนนและ 1.8 สำหรับการใช้งานในการแข่งขัน

2. ข้อจำกัดพารามิเตอร์ทางกายภาพของชิ้นส่วนโซ่ที่มีอยู่ (หรือใหม่) โดยการวัดหรือตรวจสอบข้อกำหนดเฉพาะของเฟือง (ระยะพิทช์ จำนวนฟัน) วิธีที่น่าเชื่อถือที่สุดคือการวัดระดับเสียงโดยขยายลิงก์ลูกโซ่ 10 เส้น จากนั้นหารผลลัพธ์ด้วย 10 เพื่อความแม่นยำ

3. สภาพแวดล้อมของแอปพลิเคชันในการดำเนินงาน

การใช้งานบนถนนมาตรฐาน: สามารถใช้โซ่ที่ไม่ปิดผนึกหรือโซ่โอริงได้

ระยะทางหรือการเดินทางสูง: โซ่ที่-โอริงปิดผนึกเพื่ออายุการใช้งานที่ยืนยาว

การใช้งานนอกถนน-หรือขี่ทางวิบาก: โซ่ที่ไม่ได้-ปิดผนึกเพื่อการบำรุงรักษาที่ง่ายขึ้น

การใช้ต้นทุนหรือในพื้นที่เสี่ยงต่อการกัดกร่อนที่เป็นอันตราย: โซ่ที่ทำด้วยสแตนเลสหรือโซ่ที่เคลือบ-งานหนักของสแตนเลส

ในกรณีของการเปลี่ยนทดแทน วิธีที่ง่ายที่สุดคือการใช้วิธีการจับคู่กับข้อมูลจำเพาะของอุปกรณ์ดั้งเดิม เว้นแต่ในสถานการณ์ที่มีการปรับเปลี่ยนประสิทธิภาพบางประการ ในกรณีของการออกแบบใหม่หรือจักรยานยนต์ที่ได้รับการปรับเปลี่ยน วิศวกรด้านการใช้งานจะได้รับการติดต่อจากซัพพลายเออร์ พร้อมด้วยกำลังของเครื่องยนต์ ช่วง RPM และการใช้งานที่ต้องการ

คำถามที่ 2: อะไรคือความแตกต่างที่แท้จริง-ของโลกระหว่างโซ่โอ-ริงและโซ่ X- และฉันควรระบุข้อใด

ความแตกต่างขึ้นอยู่กับรูปทรงของซีลและประสิทธิภาพ:

โซ่โอริง:

การออกแบบซีล: แบบวงกลม

แรงเสียดทาน: สูงกว่าโซ่ที่ไม่ปิดผนึก- (การสูญเสียกำลัง 2-3%)

ประสิทธิภาพการซีล: การกักเก็บสารหล่อลื่นที่เหมาะสม

อายุการใช้งาน: 2-2.5x โซ่ไม่ปิดผนึก

ค่าใช้จ่าย: +40-60% เมื่อเทียบกับที่ไม่ได้-ปิดผนึก

ตำแหน่งทางการตลาด: นิยมใช้ในรถจักรยานยนต์บนท้องถนน

โซ่วงแหวน X-:

การออกแบบซีล: รูปร่าง X- พร้อมจุดสัมผัส 2 จุดต่อซีล ซึ่งช่วยปรับปรุงการกักเก็บการหล่อลื่น

แรงเสียดทาน: ประสิทธิภาพของวงแหวนโอ- ต่ำกว่า (การสูญเสียกำลัง 1-1.5%)

ประสิทธิภาพการซีล: ความสามารถในการกักเก็บการหล่อลื่นที่เหนือกว่าเมื่อเทียบกับโอ-ริง

อายุการใช้งาน: 3-3.5 เท่าของโซ่-ที่ไม่ปิดผนึก และ 1.5 เท่าเมื่อเทียบกับโซ่โอริง

ค่าใช้จ่าย: +70-100% เมื่อเทียบกับที่ไม่ได้-ปิดผนึกและ +15-25% เมื่อเทียบกับ O- แหวน

ตำแหน่งทางการตลาด: แหวน X- ที่สูงกว่าเป็นตัวเลือกหลักสำหรับการใช้งานด้านประสิทธิภาพและการเดินทาง

คำแนะนำการจัดซื้อจัดจ้าง:สำหรับกลุ่มยานพาหนะหรือการใช้งานที่มีระยะทางสูง- โซ่แบบวงแหวน X- ให้ความคุ้มค่าที่สุดแม้จะมีต้นทุนสูงกว่าก็ตาม โซ่โอริงเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับ-การใช้งานที่คำนึงถึงต้นทุนและระยะทางปานกลาง (<8,000 miles per year). Non-sealed chains should only be considered for racing where weight is the primary concern, or in off-road applications that require frequent cleaning.

คำถามที่ 3: เป็นไปได้ไหมที่จะเปลี่ยนโซ่จากผู้ผลิตหลายราย เนื่องจากมีการกำหนดขนาดเท่ากัน?

โดยหลักการแล้ว ใช่ โดยมีคำเตือนที่สำคัญหลายประการ:

ใหญ่:โซ่ทั้งหมดที่เป็นไปตามมาตรฐาน ISO 606 หรือ ANSI B29.1 สำหรับการกำหนดขนาดเดียวกัน (เช่น 520, 530) จะมีระยะพิทช์ เส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้ง และความกว้างที่เท่ากันภายในและระหว่างมาตรฐาน โดยมีความคลาดเคลื่อนมาตรฐาน ทั้งหมดจะพอดีกับเฟืองแบบเดียวกันโดยอัตโนมัติ

การเปลี่ยนแปลงด้านคุณภาพและประสิทธิภาพ:แม้จะมีการจัดตำแหน่งมิติ แต่ก็ยังมีความแตกต่างอย่างสิ้นเชิง:

เหตุผลที่สนับสนุน ผลกระทบ
ความหนาของแผ่น: ± 10% ความแรงที่ได้รับผลกระทบ
การรักษาความร้อน อายุการใช้งานได้รับผลกระทบ
พื้นผิวเสร็จสิ้น แรงเสียดทานและการสึกหรอได้รับผลกระทบ
คุณภาพซีล (สำหรับโซ่ปิดผนึก) การกักเก็บสารหล่อลื่นได้รับผลกระทบ

แนวทางปฏิบัติที่ดีที่สุดในการจัดซื้อจัดจ้าง:

แม้ว่าจะสนับสนุนให้มีการเปลี่ยนทดแทนในกรณีฉุกเฉิน แต่อย่าเปลี่ยนซัพพลายเออร์บ่อยๆ

ความสม่ำเสมอด้านคุณภาพ: ใช้จ่ายน้อยลง ยึดติดกับซัพพลายเออร์ที่คาดการณ์ได้

ผลกระทบจากการรับประกัน: การเรียกร้องการรับประกันที่แตกต่างกันกับผู้ผลิตแต่ละราย

สินค้าคงคลัง: ชิ้นส่วนที่มีลักษณะการใช้งานคล้ายกันทำให้มีหมายเลขชิ้นส่วนหลายหมายเลข

ไตรมาสที่ 4 ฉันจะแปลงข้อกำหนดความยาวโซ่ระหว่างจำนวนลิงค์และการวัดเชิงเส้นได้อย่างไร

กำหนดประเภทของลูกโซ่ที่ใช้สร้างสูตรที่เหมาะสม

ลิงค์ไปยังความยาว:ความยาว (นิ้ว)=จำนวนลิงก์ × พิทช์ (นิ้ว)ความยาวถึงลิงค์:จำนวนลิงค์=ความยาว (นิ้ว) ۞ Pitch (นิ้ว)

การแปลงระดับเสียงทั่วไป:

ข้อโซ่ 1/4 นิ้ว: 48 ข้อต่อฟุต

3/8 นิ้ว (ขนาด 35): 32 ข้อต่อฟุต

1/2 นิ้ว: 24 ลิงค์ต่อฟุต

5/8 นิ้ว (520, 525, 530): 19.2 ลิงค์ต่อฟุต

3/4 นิ้ว (630): 16 ลิงค์ต่อฟุต

ตัวอย่างการใช้งานจริง:ฉันต้องสั่งซื้อโซ่ขนาด 50 (5/8" pitch) ยาว 500 ฟุตจากสินค้าคงคลัง:

500 ฟุต x 19.2 ลิงก์=500 x 19.2=9,600 ลิงก์

ในการประกอบลูกโซ่ 110 ลิงค์: 9,600 ۞ 110=87.3 โซ่ ดังนั้น 88 โซ่

ลิงก์ลูกโซ่ทั้งหมด: 88 เชน × 110 ลิงก์=9,680 ลิงก์ (เกิน 80 ลิงก์ได้)

หากต้องการแปลงข้อโซ่เป็นเมตร ให้คูณด้วยฟุต 0.3048 หรือใช้ระยะพิทช์เป็นมิลลิเมตร ให้คำนวณโดยตรง

คำถามที่ 5: ฉันควรขอใบรับรองคุณภาพอะไรบ้างจากซัพพลายเออร์เชนลิงค์

สร้างระดับคุณสมบัติที่เพิ่มขึ้นตามความสำคัญ:

ข้อกำหนดพื้นฐานระดับ 1 - (ซัพพลายเออร์ทั้งหมด):

ได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001:2015 ในด้านระบบการจัดการคุณภาพ

สำหรับข้อกำหนดด้านมิติให้เป็นไปตาม ISO 606 หรือ ANSI B29.1

สำหรับองค์ประกอบทางเคมีของใบรับรองวัสดุเหล็ก - (ใบรับรองการทดสอบโรงงาน)

รายงานขนาดทุกชุดการผลิต

ผู้ผลิตอุปกรณ์ดั้งเดิมระดับ 2 - และการใช้งานที่จำเป็น:

IATF 16949 ในระบบการจัดการคุณภาพยานยนต์

เอกสารกระบวนการอนุมัติชิ้นส่วนการผลิต (PPAP)

รายงานการตรวจสอบบทความฉบับแรก (FAIR) ตาม AS9102

FMEA และแผนการควบคุมกระบวนการ

การควบคุมการวิเคราะห์ระบบการวัด (MSA) และ Gage R&R<10%

การควบคุมกระบวนการ (SPC) โดยที่ Cpk มากกว่าหรือเท่ากับ 1.67 บนคุณลักษณะวิกฤต

ระดับ 3 - การแข่งขันและแอปพลิเคชันขั้นสูง:

ตรวจสอบย้อนกลับไปยัง Heat Lot ที่เกี่ยวข้อง

รายงานการทดสอบทางโลหะวิทยา (โครงสร้างจุลภาค, โปรไฟล์ความแข็ง)

การทดสอบความล้าของข้อกำหนดการใช้งานที่กำหนด

การทดสอบแรงดึงด้วยการวัดการยืดและการยืดตัว

การรับรองไม้โอ๊ค (กระบวนการพิเศษ: การอบชุบด้วยความร้อน การชุบ และการเคลือบ)

การตรวจสอบการตรวจสอบ- การตรวจสอบใบรับรองที่ให้มาควรดำเนินการให้เสร็จสิ้นผ่านการตรวจสอบในสถานที่ทำงาน หรือผ่านบุคคลที่สามที่ได้รับการตรวจสอบแล้ว ระวัง: ควรหลีกเลี่ยงการซัพพลายเออร์ที่ให้ใบรับรองโดยไม่มีหลักฐานการตรวจสอบ หรือการจดทะเบียนหมายเลขที่ไม่สามารถติดตามได้

คำถามเกี่ยวกับการจัดหาและการจัดการซัพพลายเออร์

คำถามที่ 6: ฉันควรหาลิงค์ลูกโซ่ ซัพพลายเออร์ในประเทศหรือต่างประเทศจากที่ไหน?

กลยุทธ์การจัดหาที่ดีที่สุดขึ้นอยู่กับการพิจารณาหลายประการ

ประโยชน์ของการจัดหาในประเทศ:

ระยะเวลารอคอยสินค้าจะสั้นกว่า โดยเฉลี่ยอยู่ระหว่าง 2-4 สัปดาห์ เมื่อเทียบกับ 8-12 สัปดาห์สำหรับการจัดหาจากต่างประเทศ

การตรวจสอบการตรวจสอบซัพพลายเออร์และการควบคุมคุณภาพทำได้ง่ายขึ้น

โลจิสติกส์มีความประหยัดกว่าและซับซ้อนน้อยกว่ามาก

ไม่มีการยึดศุลกากร อากรขาเข้า หรือความล่าช้าในการเคลียร์สินค้า

ความแตกต่างของการสื่อสารและเขตเวลาจะไม่ค่อยเป็นปัญหา

มีการคุ้มครองทรัพย์สินทางปัญญาที่เข้มงวดยิ่งขึ้น

ซัพพลายเออร์ส่วนใหญ่จะลดปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำลง

ประโยชน์ของการจัดหาระหว่างประเทศ:

หน่วยมีราคาถูกกว่ามาก โดยถูกกว่าประมาณ 30-50% สำหรับผู้ผลิตในเอเชีย

มีบริการการผลิตเฉพาะทาง

มีความสามารถในการผลิตในปริมาณมากเพิ่มขึ้น

มีผู้เชี่ยวชาญสำหรับโซ่บางประเภท

กลยุทธ์ที่แนะนำ:ใช้กลยุทธ์แบบผสมผสาน:

ซัพพลายเออร์หลักในประเทศ:รายการที่เคลื่อนไหวเร็ว{0}}สำคัญ แหล่งที่มาหลัก แหล่งสำรองฉุกเฉิน

ซัพพลายเออร์ต่างประเทศรอง:แหล่งที่มารองสำหรับรายการที่มีต้นทุนสูง-และต่ำ-ภายใต้ความต้องการที่คาดการณ์ได้

ปัจจัยลดความเสี่ยง:

สำหรับชิ้นส่วนที่คิดเป็นมากกว่า 5% ของต้นทุนขาย (COGS) ให้รักษาแหล่งที่มาคู่-ไว้ด้วยการแบ่ง 60/40 หรือ 70/30

สำหรับสินค้าที่มีความแปรปรวนของความต้องการมากกว่า 30% ให้ใช้ซัพพลายเออร์ในประเทศเพื่อให้ห่วงโซ่อุปทานมีความยืดหยุ่นมากขึ้น

สำหรับสินค้าพิเศษที่มีมูลค่าสูง- ให้เน้นคุณภาพและการสนับสนุนทางเทคนิคแทนราคาต่ำ

คำถามที่ 7: ฉันจะประเมินซัพพลายเออร์เชนลิงค์รายใหม่โดยไม่ต้องกังวลเรื่องคุณภาพได้อย่างไร

ปฏิบัติตามกระบวนการรับรองที่มีโครงสร้างและจัดระเบียบ:

ระยะที่ 1: การประเมินเดสก์ท็อป (2-3 สัปดาห์)

ควรขอโปรไฟล์บริษัทและเอกสารที่ให้รายละเอียดเกี่ยวกับความสามารถ

สอบทานการรับรองทั้งหมดรวมถึง ISO 9001 และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจ

ตรวจสอบข้อมูลอ้างอิงกับลูกค้าปัจจุบันที่มีแอปพลิเคชันที่คล้ายกัน

ประเมินความมั่นคงทางการเงินของบริษัทและทบทวนรายงาน D&B

ประเมินความสามารถด้านเทคนิค และตรวจสอบรายการอุปกรณ์

ระยะที่ 2: การประเมินตัวอย่าง (4-6 สัปดาห์):

ขอซื้อ 100-500 ลิงค์สำหรับข้อมูลจำเพาะที่สำคัญ

ดำเนินการตรวจสอบมิติเพื่อตรวจสอบข้อกำหนด

กรอกรายงานการทดสอบแรงดึงและตรวจสอบว่าการกล่าวอ้างเรื่องความแข็งแกร่งนั้นถูกต้องหรือไม่

ประเมินคุณภาพของบรรจุภัณฑ์และเอกสารประกอบ

ประเมินเอกสารเปรียบเทียบพื้นฐานของซัพพลายเออร์ปัจจุบัน

ระยะที่ 3: การดำเนินการ-การตรวจสอบสถานที่ (1 สัปดาห์)

ดำเนินการตรวจสอบสิ่งอำนวยความสะดวกของบริษัทและใช้รายการตรวจสอบที่กำหนด

ประเมินการควบคุมคุณภาพและระบบที่ใช้ในการผลิต

ประเมินระบบสำหรับการกู้คืนและตรวจสอบว่าจุดใดที่สูญเสียการควบคุม

ประเมินทักษะด้านวิศวกรรมและการสนับสนุนด้านเทคนิคที่มีให้

ตั้งคำถามกับผู้จัดการฝ่ายคุณภาพและการผลิต

ระยะที่ 4: ดำเนินการผลิตนำร่อง (2-3 เดือน)

วางคำสั่งซื้อสำหรับ 10-20 เปอร์เซ็นต์แรกของปริมาณที่คาดหวัง

ดำเนินการตรวจสอบขั้นสูงและการตรวจสอบนำร่องสำหรับทางเข้า 100%

ประเมินตัวชี้วัดด้านคุณภาพและตรวจสอบอัตราข้อบกพร่อง

ประเมินประสิทธิภาพในแง่ของการจัดส่งและการสื่อสารเกี่ยวกับวัสดุ

ดำเนินการทดสอบภาคสนามที่จำเป็น

ระยะที่ 5: การดำเนินการคุณสมบัติครบถ้วน (หลังจากโครงการนำร่องประสบความสำเร็จ)

อัปเดตรายชื่อผู้จำหน่ายที่ได้รับอนุมัติทั้งหมด

ตั้งค่ารูทีนใหม่เพื่อควบคุมเอกสารการผลิตและการจัดส่ง และเพิ่ม PPAP

กำหนดและกำหนดตัวชี้วัดที่คาดหวังสำหรับคุณภาพและการส่งมอบ

กำหนดขั้นตอนสำหรับการวัดประสิทธิภาพบ่อยครั้ง

เกณฑ์การตัดสิทธิ์ (ถอดถอนทันที):

การรับรองไม่ได้ตรวจสอบจุดวิกฤติทั้งหมด หากไม่ได้รับเอกสารตรงเวลาจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ

คำถามที่ 8: ระยะเวลารอคอยสินค้าที่คาดหวังสำหรับคำสั่งซื้อลิงค์โซ่ประเภทต่างๆ คืออะไร?

เวลานำอาจแตกต่างกันอย่างมากเนื่องจากประเภทของการเชื่อมโยงโซ่ที่สั่ง:

รายการแค็ตตาล็อกมาตรฐาน (กลุ่มสต็อค):

ซัพพลายเออร์ในประเทศ 1–3 สัปดาห์

ซัพพลายเออร์ต่างประเทศ 6-10 สัปดาห์

สต๊อกตัวแทนจำหน่าย 1-5 วัน

รายการมาตรฐานดัดแปลง (ความยาวพิเศษ ประเภทการซีล):

ซัพพลายเออร์ในประเทศ 3–5 สัปดาห์

ซัพพลายเออร์ต่างประเทศ 8–12 สัปดาห์

ลิงค์ลูกโซ่แบบกำหนดเอง:

ด้วยเครื่องมือที่มีอยู่ 6-8 สัปดาห์

เครื่องมือใหม่ต้องใช้เวลา 12-16 สัปดาห์ (รวมการออกแบบ การผลิต และการทดสอบเครื่องมือ)

วัสดุเฉพาะทาง: เพิ่มเติม 4-8 สัปดาห์สำหรับการจัดหาวัสดุ

ปัจจัยด้านเวลานำ:

การเคลือบพิเศษหรือการรักษาพื้นผิว: 2-4 สัปดาห์

ข้อกำหนดการทดสอบอีกต่อไป: 1-3 สัปดาห์

ฤดูกาลที่มีความต้องการสูง (เช่น ฤดูใบไม้ผลิ สำหรับรถจักรยานยนต์): เพิ่มขึ้น 20-30%

การขาดแคลนหรือการหยุดชะงักในห่วงโซ่อุปทาน: ระยะเวลารอคอยสินค้าเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าหรือเปลี่ยนแปลงอย่างมาก

กลยุทธ์การลดเวลานำ:

สต็อกความปลอดภัยของวัสดุและส่วนประกอบที่สำคัญและสำคัญ

คำสั่งซื้อแบบครอบคลุมพร้อมกำหนดการวางจำหน่าย

Q9: เงื่อนไขการชำระเงินสำหรับซัพพลายเออร์ของ chain link คืออะไร?

เงื่อนไขการชำระเงินควรคำนึงถึงต้นทุนการจัดการกระแสเงินสดพร้อมกับผลกระทบต่อความสัมพันธ์กับซัพพลายเออร์:

ข้อกำหนดมาตรฐานตามขั้นตอนในความสัมพันธ์ของซัพพลายเออร์

ซัพพลายเออร์ใหม่ (6-12 เดือนแรก):

คำสั่งซื้อที่กำหนดเอง: เงินฝาก 50% และยอดคงเหลือ 50% (ก่อนจัดส่ง)

คำสั่งซื้อที่กำหนดเอง (สำหรับรายการแค็ตตาล็อกมาตรฐาน): การดำเนินการตามคำสั่งซื้ออย่างไม่แน่นอน / ครบกำหนดชำระ (ครั้งแรก): 30 วันตามปฏิทิน

ธุรกรรมการสั่งซื้อระหว่างประเทศที่ยอมรับ (เลตเตอร์ออฟเครดิตที่ออก): ให้เครดิตเป็น $... คำสั่งซื้อที่มากกว่า $15,000

เหตุผลที่สอบทาน: วัดความเสี่ยงในขณะที่ก

คู่มือการจัดหาลิงค์โซ่รถจักรยานยนต์

ข้อกำหนดและเงื่อนไขการชำระเงิน

ทบทวนเหตุผลแล้ว

วัดความเสี่ยงในขณะที่สร้างบันทึกการส่งมอบสินค้าที่พิสูจน์แล้ว

ก่อตั้งซัพพลายเออร์ (ประวัติการดำเนินงานที่ดี)

คำสั่งซื้อคงค้าง (สุทธิ) ในช่วง 45 วัน:$...ช่วงเวลาดังกล่าว

กฎ 2/10 สุทธิ -70/45(ส่วนลด 2% หากในช่วงระยะเวลา 10 วัน) - คำแนะนำที่เหมาะสมที่สุด

การปฏิบัติตามคำสั่งซื้อ 60 วัน(สำหรับพันธมิตรที่ก่อตั้งและมั่นคงขั้นสูง)

เหตุผลที่สอบทาน:ในระหว่างช่วงเวลาที่ให้ไว้ จะมีการดำเนินการวางแผนแนวทางการชำระเงินล่วงหน้าในแง่ดี

พันธมิตรเชิงกลยุทธ์ (โดดเด่น ปริมาณสูง)

ตัวเลือกการชำระเงิน 60-90 วัน X ได้รับอนุญาตตามกฎหมาย

การชำระเงินที่ได้รับการออกแบบตามกฎหมาย การส่งมอบ/การชำระเงินของผู้ขายสำหรับทรัพยากรชุดที่ขยายออกไป

กำหนดปริมาณการชำระเงินตามสัญญารายไตรมาส

เหตุผลที่สอบทาน:ในช่วงเวลานี้ มูลค่าสูงสุดของเงินทุนหมุนเวียนจะยังคงอยู่

ขั้นตอนการชำระเงินคำสั่งซื้อระหว่างประเทศ

คำสั่งซื้อมากกว่า $10,000.00:การโอนเงินครบกำหนด + 30% โบนัสเงินฝาก + 70% การชำระเงินที่ค้างชำระก่อนส่งมอบ

คำสั่งซื้อที่ครบกำหนดชำระ + Letter of Credit + 30 จำกัดวัน:คำสั่งซื้อระหว่าง $10,000 - $100,000.00

คำสั่งซื้อต่ำกว่า 100,000 ดอลลาร์:เงินสด + ข้อตกลงที่อาจเกิดขึ้นกับธนาคารในการอธิบายเงื่อนไข

เงื่อนไขที่รับประกันการขาดการชำระเงินเนื่องจากมาตรการป้องกัน:

ภายใต้เงื่อนไขดังกล่าวมีความเสี่ยงสูงสุด ตัวเลือกการชำระเงินคือวิธีแก้ปัญหาที่มีอยู่เท่านั้น และเลตเตอร์ออฟเครดิต


คำถามด้านคุณภาพและทางเทคนิค

คำถามที่ 10: อะไรคือสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดสำหรับความล้มเหลวของข้อต่อโซ่บนรถจักรยานยนต์ และฉันจะกำจัดมันตามข้อกำหนดการจัดซื้อได้อย่างไร?

อย่างแน่นอน ด้วยโหมดความล้มเหลว 1 Take Plate Fatigue Cracking (35% ของความล้มเหลว) จะสมเหตุสมผลทางการเงินก็ต่อเมื่อได้รับการพิจารณาแล้วว่าจะดำเนินการเพื่อสิ่งที่ดีกว่าเท่านั้น

โหมดความล้มเหลว 1: การแคร็กจากความล้าของเพลต (35% ของความล้มเหลว)

สาเหตุหลัก:ความเค้นสลับกันเกินขีดจำกัดความล้าของวัสดุ

อาการ:การเกิดรอยแตกร้าวและการแตกหักของแผ่นในภายหลัง

การป้องกันโดยการจัดซื้อจัดจ้าง:

กำหนดการทดสอบความล้าสำหรับแอปพลิเคชันประสิทธิภาพสูง-ทั้งหมด

ยืนยันว่าการรักษาความร้อนบรรลุความลึกของเคสที่สมบูรณ์แบบที่ 0.020-0.035 นิ้ว

ยืนยันว่าการบำบัดบรรลุถึงความเค้นตกค้างจากการอัดที่พื้นผิวที่ต้องการสำหรับการใช้งานที่มีความเค้นสูง-

ใช้การขัดผิวแบบ shot peening สำหรับการใช้งานที่มีความเครียดสูง-อื่นๆ

โหมดความล้มเหลว 2: การสึกหรอของพิน/บุชชิ่ง (30% ของความล้มเหลว)

สาเหตุหลัก:ขาดการหล่อลื่นพร้อมกับการสึกหรอที่รุนแรงและความแข็งไม่เพียงพอ

อาการ:เสียงรบกวนและการเปลี่ยนแปลงความเร็วโดยไม่ได้รับคำสั่งโดยสูญเสียการควบคุม

การป้องกันโดยการจัดซื้อจัดจ้าง:

สำหรับการสึกหรอที่รุนแรงและสภาพแวดล้อมที่รุนแรง ให้ใช้ DLC หรือการเคลือบที่คล้ายกัน

มีการกำหนดค่าโซ่แบบปิดผนึกในสภาพแวดล้อมที่สกปรกทั้งหมด

ตรวจสอบระยะห่างระหว่างพินกับบุชชิ่งเพื่อยืนยันว่าอยู่ที่ 0.0005-0.0015 นิ้ว

เพื่อการควบคุมและความสามารถในการทำซ้ำสูง ให้ใช้หมุดกราวด์ที่มีความแม่นยำซึ่งมีผิวสำเร็จขนาด 16 ไมโครนิ้ว Ra

โหมดความล้มเหลว 3: การสึกหรอของลูกกลิ้ง/บุชชิ่ง (20% ของความล้มเหลว)

สาเหตุหลัก:การหล่อลื่นที่ไม่เหมาะสมหรือเฟืองยังไม่แข็งตัว

อาการ:เสียง การสึกหรอ และน้ำตาไหลในพื้นที่ที่ไม่คาดคิดพร้อมกับการสูญเสียการควบคุม

การป้องกันโดยการจัดซื้อจัดจ้าง:

ระบุความแข็งขั้นต่ำ 58-62 Pink HRC

ตรวจสอบระยะห่างของลูกกลิ้งถึงบูชให้ได้มาตรฐาน 0.001-0.003 นิ้ว

ใช้โครงสร้างที่ปิดสนิทเพื่อกำจัดสิ่งปนเปื้อน

โหมดความล้มเหลว 4: การเสื่อมสภาพของซีล (10% ของความล้มเหลวของโซ่แบบปิดผนึก)

สาเหตุหลัก:ความร้อนที่มากเกินไป การสัมผัสสารเคมี หรือสารหล่อลื่นที่เข้ากันไม่ได้

อาการ:การสูญเสียจาระบี การสึกหรอที่เพิ่มขึ้น การเกิดสนิม

การป้องกันโดยการจัดซื้อจัดจ้าง:

การปฏิบัติตามข้อกำหนดต่อไปนี้โดยอัตโนมัติ:

ยืนยันด้วยขีดจำกัดอุณหภูมิในการทำงาน (OTL) และยืนยันช่วงซีลที่อยู่นอกเหนือช่วงที่ยืนยัน

High Temperature Vitons (HTV) seals over greter than (>) 250 (ᵒ)F

ซีลโพลียูรีเทน (PU) ทนสารเคมี (CR)

เข้าถึงข้อมูลแรงซีลการบีบอัดแบบคงที่ภายใต้เงื่อนไขต่อไปนี้:

การขันซีลให้แน่นเกินไป (ด้านล่าง) ทำให้เกิดการเสียดสีและอาจเกิดซีลรั่ว (เกิน) ได้

ได้รับการอนุมัติการวิเคราะห์ความชราภายใต้เงื่อนไขของวัสดุปิดผนึก

โหมดความล้มเหลว 5: การกัดกร่อน (5% ของความล้มเหลว)

สาเหตุหลัก:ไม่สามารถปกป้องส่วนประกอบจากการกัดกร่อนในบริเวณที่เกิดการกัดกร่อนได้

อาการ:สนิมภายนอก รูพรุนของพื้นผิว และต่อมาสูญเสียโครงสร้างทั้งหมด

การป้องกันโดยการจัดซื้อจัดจ้าง:

สำหรับการทดสอบสภาพ xid เรามีข้อต่อโซ่ N4 N25 (25 ยูนิต) ให้เป็นเหล็กกล้าไร้สนิมในสภาวะทางทะเลและชายฝั่ง (ส่งแล้ว)

ระบุการปรับปรุงการชุบ

สังกะสี-ชุบนิกเกิล (5:10) ของสังกะสีธรรมดาและมีคุณสมบัติการกัดกร่อนที่เหนือกว่า (5-10)

ความล่าช้า 250 ชั่วโมงสำหรับสนิมแดงผ่าน ASTM ยื่นเป็นขั้นต่ำภายใต้การทดสอบ B117


คำถามที่ 11: ฉันจะตรวจสอบความต้านทานแรงดึงของโซ่ได้อย่างไร?

ตอบ: ใช้การตรวจสอบต่อไปนี้:

ระดับ 1: ดึงใบรับรอง Cov

รับ CeC พร้อมเอกสารความแข็งแกร่งสำหรับใบรับรองการปฏิบัติตามข้อกำหนด ซึ่งได้รับการปกป้องจากการตรวจสอบ TX

พิสูจน์การใช้เทคนิคตามมาตรฐาน ISO 606 Ninja หรือ healthy B29.1 (ลงวันที่)

ให้สัตยาบันจำนวน 1.25 เอกสารที่แค็ตตาล็อกจัดอันดับ

รวบรวมการตรวจสอบสเปคของโลกโดยมีจำนวนประชากรขั้นต่ำ 1 ล็อตที่ใช้งานอยู่ (กำไร)

ระดับ 2: การทดสอบพยาน (ซัพพลายเออร์ใหม่หรือการสมัครที่สำคัญ)

เข้าร่วมโรงงานของซัพพลายเออร์เพื่อดูการทดสอบแรงดึง

ตรวจสอบการสอบเทียบอุปกรณ์ทดสอบ (ภายใน 12 เดือน)

ขั้นตอนการคัดเลือกตัวอย่างพยาน (สุ่มเลือกจากการผลิต)

บันทึกการกำหนดค่าการทดสอบและทดสอบภาระการแตกหัก

ข้อกำหนดแค็ตตาล็อกสำหรับการเปรียบเทียบภาพถ่ายและหลักฐาน

ระดับ 3: การยืนยันโดยบุคคลที่สาม- (แอปพลิเคชันที่มีความเสี่ยงสูง-)

ส่งตัวอย่างไปยังห้องปฏิบัติการทดสอบเพื่อการประเมินโดยอิสระ

ห้องปฏิบัติการ: Element Materials Technology, SGS, Intertek ฯลฯ

ค่าใช้จ่ายในการทดสอบ: $250-$500/ตัวอย่าง

ขอรายงานการทดสอบฉบับสมบูรณ์ ได้แก่ :

ความต้านทานแรงดึงสูงสุด (โหลดที่ล้มเหลว)

การยืดตัวเมื่อขาด (บ่งบอกถึงความเหนียว)

บริเวณที่เกิดความล้มเหลว (ต้องเป็นพินหรือเพลท ไม่ใช่รอยเชื่อม)

รูปถ่ายของตัวอย่างที่ล้มเหลว

ระดับ 4: การทดสอบการตรวจสอบขาเข้า (การตรวจสอบตามระยะเวลา)

สุ่มเลือกโซ่จากการขนส่งขาเข้าเพื่อทดสอบการทำลาย

การเกิดขึ้น: 1 สำหรับแต่ละ 10,000 chains หรือรายไตรมาส ขึ้นอยู่กับว่ากรณีใดจะบ่อยกว่า

ใช้อุปกรณ์ทดสอบแรงดึงภายในและ/หรือห้องปฏิบัติการ-ของบุคคลที่สาม

ควรบันทึกผลลัพธ์และเก็บไว้ในฐานข้อมูลคุณภาพของซัพพลายเออร์

เก็บผลลัพธ์ทั้งหมด<95% of specifications for immediate action.

การทดสอบแนวทางปฏิบัติที่ดีที่สุด

ทดสอบชุดประกอบโซ่ทั้งหมด แทนที่จะทดสอบส่วนประกอบที่แยกออกจากกัน

โหลดทุกอย่างตามการทดสอบและฟิกซ์เจอร์โหลดด้านข้าง

บรรทุกของได้เต็มที่ในอัตราที่นุ่มนวลและยั่งยืน (แนะนำ 1,000-2,000 ปอนด์/นาที)

บันทึกและจัดเก็บสภาวะการทดสอบทั้งหมดเพื่อรองรับการทดสอบ (อุณหภูมิ ความชื้น)

เก็บหลักฐานตัวอย่างเพื่อใช้อ้างอิงได้สูงสุด 12 เดือน

สัญญาณเตือนถึงความเข้มแข็งไม่เพียงพอ

โหลดความล้มเหลว <โหลดการทำงาน 110%

การยืดตัวน้อยที่สุด (น้อยกว่าสามเปอร์เซ็นต์) และการแตกหักแบบเปราะ

ต่างจากวัสดุฐานที่รอยเชื่อมหรือจุดต่อแตกหักก่อน

ความแปรผันที่มีนัยสำคัญ (ค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานมากกว่าสิบเปอร์เซ็นต์) ในกลุ่มตัวอย่างทดสอบ


คำถามที่ 12: สังเกตความแตกต่างระหว่างข้อโซ่พร้อมอุปกรณ์เสริมและโซ่แบบลูกกลิ้งมาตรฐาน ฉันต้องการมันเมื่อใด?

ตอบ: โครงยึดหรือโซ่เฟรมแบบมีและไม่มีอุปกรณ์เสริม ผู้ที่มีอุปกรณ์เสริมจะมีจานที่ยาวกว่ามาก

ความแตกต่างทางเทคนิค

โซ่ลูกกลิ้งมาตรฐาน:

โซ่ทุกเส้นมีโซ่เดี่ยวตลอดความยาวของโซ่ทั้งหมด โดยมีแผ่นเพลทและข้อต่อที่ประกอบเป็นโซ่

โซ่คือโซ่ที่ส่งกำลังและวางตำแหน่งไว้สูงภายในชุดของโซ่เป็นหลัก

แผ่นเพลตซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของรูเจาะจะถูกย่อให้เล็กลงเพื่อให้โซ่เบาขึ้นมาก

ลิงค์ห่วงโซ่สิ่งที่แนบมา:

แผ่นเพลทที่ต่ออยู่บนโซ่โดยที่ข้อต่อสลับกันทุกอันจะมีรูปแบบเฉพาะตรงกลาง

ประเภทของสิ่งที่แนบมา: ช่องเดี่ยวบนแผ่นขยายด้านนอกด้านหนึ่งเช่นเดียวกับใน K-1 K-2 มีช่องเดี่ยวที่มีด้านนอกสองด้านที่หนึ่งในสาขา K-2 A-1 มีแผ่นด้านในอยู่ด้านหนึ่ง A-2 มีสองแผ่นใน

น้ำหนักเพิ่มขึ้นสิบห้าถึงสี่สิบเปอร์เซ็นต์จากโซ่มาตรฐาน

ค่าใช้จ่ายอยู่ระหว่างโซ่มาตรฐานยี่สิบ-ห้าถึงหกสิบเปอร์เซ็นต์

การใช้งานรถจักรยานยนต์ (จำกัด แต่สำคัญ)

ระบบลำเลียง:

สายการประกอบรถจักรยานยนต์

ชิ้นส่วนรถจักรยานยนต์ในโรงงานผลิต

แท่นบรรทุกหรืออุปกรณ์ติดตั้งสำหรับรถจักรยานยนต์

ลิฟท์และอุปกรณ์บริการรถจักรยานยนต์

อุปกรณ์ทดสอบไดนาโมมิเตอร์

อุปกรณ์พิเศษ.

แอปพลิเคชันการส่งสัญญาณแบบกำหนดเอง:

การปรับเปลี่ยนหลังการขาย

รถจักรยานยนต์แบบพิเศษ

ชุดแปลงรถสามล้อ.

ระบบขับเคลื่อนเสริม (คอมเพรสเซอร์และเครื่องกำเนิดไฟฟ้ากระแสสลับ)

ข้อควรพิจารณาในการจัดซื้อจัดจ้าง

โดยปกติแล้วระยะเวลาในการผลิตตามสั่งจะอยู่ที่ 6 ถึง 10 สัปดาห์ ซึ่งนานกว่าค่าเฉลี่ย

โดยทั่วไปแล้วคำสั่งซื้อที่วางไว้ส่งผลให้มีปริมาณการซื้อสูงขึ้น โดยคาดว่าจะมีลิงก์ประมาณ 500 ถึง 1,000 รายการ

การสนับสนุนด้านวิศวกรรมถือเป็นสิ่งสำคัญในการกำหนดรายละเอียดไฟล์แนบที่ถูกต้อง

ระยะพิทช์และเส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้งเท่ากันช่วยรักษาความเข้ากันได้กับเฟืองมาตรฐาน

เมื่อกำหนดข้อกำหนดเฉพาะ ให้ทำเฉพาะเมื่อมีข้อกำหนดด้านการทำงานสำหรับจุดเชื่อมต่อเท่านั้น เนื่องจากไม่มีการเพิ่มมูลค่าทั้งในด้านน้ำหนักและราคา ดังนั้นอย่าทำเช่นเดียวกันกับการขับขี่รถจักรยานยนต์แบบมาตรฐาน


คำถามที่ 13: มีการใช้งานรถจักรยานยนต์สำหรับข้อต่อโซ่ที่ทำจากพลาสติกหรือไม่?

ตอบ: มีการใช้งานข้อต่อโซ่ที่ทำจากพลาสติกน้อยมากซึ่งมีประโยชน์สำหรับรถจักรยานยนต์:

คุณสมบัติของวัสดุ

วัสดุ:อะซีตัล (เดลริน), โพลีเอทิลีน, โพรพิลีน, ไนลอน

ความต้านทานแรงดึง:โดยทั่วไป 300-800 ปอนด์ (สำหรับโซ่มอเตอร์ไซค์แบบเหล็ก: 7,000+ ปอนด์)

ขีดจำกัดอุณหภูมิ:180-220 องศา F (ไม่เพียงพอสำหรับการขับมอเตอร์ไซค์)

ความต้านทานการสึกหรอ:ต่ำสำหรับสถานการณ์โหลดสูง-

ความต้านทานการกัดกร่อน:ดีเยี่ยม (ประโยชน์หลัก)

การใช้งานเกี่ยวกับรถจักรยานยนต์

เหมาะสม:

แท่นโชว์รถจักรยานยนต์ (สวยงาม ใช้งานไม่ได้)

ระบบล้างรถจักรยานยนต์ (จำเป็น)

อุปกรณ์ในแผนกบริการของตัวแทนจำหน่าย (ลิฟต์งานเบา, สายพานลำเลียงชิ้นส่วน)

อุปกรณ์เสริมสำหรับรถจักรยานยนต์ (งานเบา)

มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้าสำหรับเด็ก (มอเตอร์ขนาด 50W และน้อยกว่า)

ไม่เหมาะสม:

โซ่ขับหลัก (ระบบส่งกำลัง)

โซ่ไทม์มิ่งในเครื่องยนต์

อะไรก็ได้ที่มีน้ำหนักเกิน 100 ปอนด์ หรือเกิน 100 รอบต่อนาที

อะไรก็ตามที่สูงกว่า 180 องศา F

หมายเหตุการจัดซื้อจัดจ้าง

หากมีคำแนะนำสำหรับโซ่พลาสติกสำหรับเด็ก ต้องแน่ใจว่าใช้สำหรับการใช้งานที่ใช้พลังงานต่ำมาก (จักรยานเหยียบพร้อมระบบขับเคลื่อนด้วยโซ่ รถจักรยานยนต์ของเล่น) สำหรับการใช้งานแบบใช้มอเตอร์อื่นๆ ที่มีกำลังเกิน 50W แม้ว่าจะเป็นรถจักรยานยนต์ขนาดเด็ก- เราขอแนะนำให้ใช้โซ่โลหะ

การเปรียบเทียบต้นทุน

โซ่พลาสติก: 8-25 เหรียญสหรัฐฯ ต่อ 10 ฟุต

โซ่มอเตอร์ไซค์มาตรฐาน: 50-120 เหรียญสหรัฐฯ ต่อ 120 ลิงค์ 520 (ประมาณ 6.25 ฟุต)

ในการใช้งานหนักใดๆ ที่ความสามารถในการรับน้ำหนักเป็นสิ่งสำคัญ โซ่โลหะจะประหยัดกว่า


คำถามเกี่ยวกับการเพิ่มประสิทธิภาพต้นทุนและความคุ้มค่า

คำถามที่ 14: ฉันจะลดต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของสำหรับการจัดซื้อแบบ chain link โดยไม่สูญเสียคุณภาพได้อย่างไร

ใช้แนวทางเหล่านี้:

กลยุทธ์ที่ 1: ลดต้นทุนการถือครองสินค้าคงคลัง

การวิเคราะห์สถานะปัจจุบัน:

ค้นหาสินค้าคงคลังในห่วงโซ่ปัจจุบันและมูลค่าของสินค้าคงคลังแต่ละหน่วย-

คำนวณจำนวนครั้งในการใช้สินค้าคงคลังทุกปี (การใช้งานหารด้วยสินค้าคงคลัง) และกำหนดสินค้าคงคลังสำหรับรอบ)

วิเคราะห์ว่ารายการใดใช้เวลาอยู่ในสต็อกมากที่สุด (ผลัดกัน<2 years).

การดำเนินการเพื่อการเพิ่มประสิทธิภาพ:

ปรับปรุงกระบวนการรักษาและสนับสนุนคุณค่า เลือกซัพพลายเออร์มากกว่า 2-3 ราย

สต็อกสินค้าที่มีการหมุนเวียนมากกว่า 4 ครั้งต่อปีและ-สั่งซื้อสำหรับสินค้าที่มีการหมุนเวียนน้อยกว่า 4 ครั้งต่อปี

ดำเนินการฝากขายสำหรับสินค้าประเภทที่มีปริมาณมากซึ่งเกิน 10,000 หน่วยต่อปี เป็นต้น

ผลกระทบที่คาดหวัง:

ลดลง 20-35% สำหรับสินค้าคงคลังที่ไม่มีการลดระดับการบริการ

18,000-25,000 เหรียญสหรัฐต่อ 100,000 หน่วย เพิ่มขึ้น 18-25 ปอนด์

เจรจาเพื่อการรักษาปริมาณการรวมกลุ่ม

กลยุทธ์ที่ 2: การรวมปริมาณ

พื้นฐาน:

คำสั่งซื้อรายเดือน: 1,000 เชน

ราคาต่อหน่วยโซ่: 68.50 ดอลลาร์

ค่าธรรมเนียมรายปี: 822,000 ดอลลาร์

ปรับให้เหมาะสม:

สั่งแยกโซ่สามพันโซ่ต่อไตรมาสเท่ากับหนึ่งหมื่นสองพันโซ่ในหนึ่งปี

ส่วนลดปริมาณ: $62.80 ต่อห่วงโซ่

ค่าธรรมเนียมรายปี: 753,600 ดอลลาร์

ประหยัด: 68,400 ดอลลาร์ (8.3%)

ข้อดีอื่นๆ:

ต้นทุนการทำธุรกรรมลดลง (PO ลดลง 75%)

ลดต้นทุนการขนส่งสินค้าโดยรวม

ลดความซับซ้อนในความสัมพันธ์กับซัพพลายเออร์

กลยุทธ์ที่ 3: การวิเคราะห์ต้นทุนวงจรชีวิต

ประเมินตัวเลือกที่เกินกว่าราคาที่ระบุไว้ก่อน:

ประเภทโซ่ ต้นทุนเริ่มต้น อายุการใช้งาน ค่าบำรุงรักษา แรงงาน น้ำมันหล่อลื่น ต้นทุนรวม ราคาต่อไมล์
มาตรฐานไม่ปิดผนึก $58 14,000 ไมล์ $180 $45 - $283 $0.0202
โอริงปิดผนึก $98 26,000 ไมล์ $72 $18 - $188 $0.0072
แหวน X ปิดผนึก $125 32,000 ไมล์ $52 $12 - $189 $0.0059

ตัดสินใจ:แหวน x- แม้ว่าจะมีราคาแพงกว่าถึง 115% ก็ตาม แต่ก็มีต้นทุนตลอดอายุการใช้งานต่ำที่สุด

กลยุทธ์ที่ 4: บูรณาการซัพพลายเออร์โดยมุ่งเน้นการสร้างมูลค่า

องค์ประกอบของการทำงานร่วมกัน:

มุ่งเน้นไปที่การเพิ่มประสิทธิภาพความต้องการด้วยการแบ่งปันข้อมูลที่จำเป็นเพื่อการวางแผนที่ดีขึ้น

เข้าร่วมในโครงการปรับปรุงต้นทุนและประสิทธิภาพร่วมกันซึ่งรวมถึงการปรับปรุงคุณภาพ

สร้างข้อตกลงเพื่อให้แน่ใจว่ามีการแบ่งปันการประหยัดต้นทุน

ยกระดับคุณภาพและกระบวนการผ่านการร่วมลงทุน

ตัวอย่างกำไร-โครงสร้างการแบ่งปัน:

พื้นฐาน: ปัจจุบัน $65.00 ต่อเชนและ 20,000 เชนต่อปี

โครงการปรับปรุง: ซัพพลายเออร์ดำเนินการตรวจสอบอัตโนมัติซึ่งลดข้อบกพร่องลง 60%

ผลลัพธ์: ลดต้นทุนการตรวจสอบของคุณลง 24,000 ดอลลาร์ต่อปี

ได้รับ{{0}ส่วนแบ่ง: ส่วนแบ่งออมทรัพย์ 50/50 ซึ่งมีมูลค่า $12,000 ต่อปีให้กับซัพพลายเออร์

ผลประโยชน์ระยะยาว-: คุณภาพและความสัมพันธ์ที่ดีขึ้น

กลยุทธ์ที่ 5: การแยกส่วนและการปรับแต่ง

แนวคิด:เก็บสต็อกส่วนประกอบทั่วไปไว้ ปรับแต่งในภายหลัง

การประยุกต์ใช้กับโซ่:

โซ่จำนวนมากจะถูกเก็บไว้ที่เท้าในสนามทั่วไป

ลิงค์ถูกตัดให้ยาวและติดตั้งตามคำสั่งซื้อของลูกค้า

รวมการลงทุนลดสินค้าคงคลังอยู่ที่ 30-40%

ปรับปรุงความแม่นยำของการคาดการณ์อัตราส่วนสต็อกต่อความต้องการ (ความต้องการความยาวโซ่เทียบกับระดับเสียงเฉพาะ)

ความต้องการ:

การลงทุนเครื่องมือ (โซ่หักและหมุดย้ำ): 500-2,000 เหรียญ

อบรมการประกอบโซ่

สินค้าคงคลังของลิงค์เชื่อมต่อหลักและออฟเซ็ต

การประกันคุณภาพการประกอบโซ่


คำถามที่ 15: ค่าใช้จ่ายแอบแฝงในการได้มาซึ่งซัพพลายเออร์ของเชนลิงค์คืออะไร?

ต้นทุนจำนวนมากที่เกินกว่าราคาต่อหน่วยส่งผลต่อ TCO อย่างมาก

ต้นทุนที่ซ่อนอยู่หมวด 1: ต้นทุนคุณภาพ

การตรวจสอบที่เข้ามา:

ลบต้นทุนที่แม่นยำ: 4.5 ถึง 5.5 เหรียญสหรัฐต่อใบเสนอราคาต่อการจัดส่ง รวมถึงส่วนเพิ่ม 2.5%

$1.5 ต่อค่าธรรมเนียมการประมวลผลใบเสนอราคา

การคำนวณค่าขนส่ง:

FCL*: $0.80-$1.50 ต่อห่วงโซ่

ค่าขนส่งรถบรรทุกในประเทศ: $1.20-$2.80 ต่อห่วงโซ่

LCL*: $3.50-$6.50 ต่อห่วงโซ่

เราสามารถลดเวลาการลาออกได้ทุกที่จาก 60% เหลือ 70% ผ่านการฝึกอบรม

การรับแรงงาน:$25-$45 ต่อการจัดส่ง

องค์กรเจ้าหนี้:$15-$35 ต่อการจัดส่ง

ต้นทุนแฝงหมวด 2: ต้นทุนการบริหาร

การชาร์จต่อ SKU:$500-$1,500 ต่อปี

การประมวลผลใบแจ้งหนี้และการชำระเงิน: 10-20 นาทีต่อใบแจ้งหนี้

การสื่อสารกับซัพพลายเออร์ที่ใช้งานอยู่: 1-3 ชั่วโมงต่อเดือนต่อซัพพลายเออร์

กลยุทธ์: ลดฐานซัพพลายเออร์ต่อซัพพลายเออร์เพื่อลดภาระงานธุรการ

ต้นทุนที่ซ่อนอยู่หมวด 3: การสนับสนุนด้านวิศวกรรม

ข้อกำหนดการใช้งานใหม่: 4-12 ชั่วโมงต่อการสมัครใหม่

การวิเคราะห์ความล้มเหลว: 6-20 ชั่วโมงต่อเหตุการณ์

การประชุมพิเศษกับซัพพลายเออร์: 2-4 ชั่วโมงทุกไตรมาส

เอกสารการเปลี่ยนแปลงและการควบคุม: ต่อเนื่อง

ต้นทุนที่ซ่อนอยู่หมวดที่ 4: ต้นทุนความเสี่ยงและการหยุดชะงัก

การหยุดชะงักของอุปทาน:

การสูญเสียการผลิต: 1,000-10,000 เหรียญต่อชั่วโมง

คำสั่งซื้อเร่งด่วน: 50-200% ของต้นทุนเดิม

การชำระล่าช้า: ค่าปรับตามสัญญา

การบรรเทาผลกระทบ: แหล่งสำรองที่สำคัญและปลอดภัย

การหลบหนีอย่างมีคุณภาพ (ข้อบกพร่องที่เข้าถึงลูกค้า):

การเรียกร้องการรับประกัน: ต้นทุนสินค้า 3-10 เท่า

โทรบริการ: $150-500

ความสูญเสียทางธุรกิจและความทุกข์ของลูกค้า: ไม่สามารถวัดได้

การป้องกัน: การตรวจสอบขาเข้า (ซัพพลายเออร์รายใหม่)

ความผันผวนของสกุลเงิน:

ต้นทุนการป้องกันความเสี่ยง: 1-3% ของการทำธุรกรรม

การบรรเทาผลกระทบ: สัญญาราคาคงที่ในสกุลเงิน USD, การป้องกันความเสี่ยงตามธรรมชาติจากซัพพลายเออร์ที่หลากหลาย

ตัวอย่างต้นทุนที่ซ่อนอยู่

ลิงค์ห่วงโซ่อุปทาน: $500,000

คุณภาพ: 15,000 ดอลลาร์

โลจิสติกส์: 35,000 ดอลลาร์

ฝ่ายธุรการ: 12,000 ดอลลาร์

ความเสี่ยง (การหยุดชะงัก สกุลเงิน): $8,000

รวมทั้งหมด: ต้นทุนซ่อนเร้น 70,000 ดอลลาร์ หรือ 14% ของราคาซื้อ

การกระทำ:คำนวณต้นทุนรวมที่ซ่อนอยู่ในราคาต่อหน่วยเพื่อกำหนดต้นทุนที่สูงกว่า . 10% ข้อเสนอจากซัพพลายเออร์จะเป็นประโยชน์ทางการเงินมากกว่า


แผนงานการดำเนินงาน: การสร้างระบบการจัดซื้อจัดจ้าง Chain Link ที่ปรับให้เหมาะสม

ระยะที่ 1: การประเมินและพื้นฐาน (สัปดาห์ที่ 1-4)

สัปดาห์ที่ 1-2: การวิเคราะห์สถานะปัจจุบัน

การรวบรวมข้อมูล:

รวบรวม SKU ของลิงก์ลูกโซ่ที่ใช้งานอยู่ในสินค้าคงคลัง

รวบรวมประวัติการซื้อ 2 ปีล่าสุด

รายชื่อผู้ขายที่ใช้งานอยู่และสินค้าที่จัดหาให้

วิเคราะห์การใช้จ่ายตามตัวกรอง (ผู้ขาย, SKU, แอปพลิเคชัน)

ตรวจสอบประวัติคุณภาพ (ข้อบกพร่อง การรับประกัน ความล้มเหลว)

การส่งมอบ:

รายงานการวิเคราะห์การใช้จ่ายที่แสดงการแจกแจงแบบ Pareto

ดัชนีชี้วัดผู้ขายพร้อมตัวบ่งชี้ประสิทธิภาพหลัก

ผู้สมัครการหาเหตุผลเข้าข้างตนเอง SKU

การวิเคราะห์ต้นทุนคุณภาพแสดงให้เห็นถึงผลกระทบของข้อบกพร่อง

สัปดาห์ที่ 3-4: คำจำกัดความของข้อกำหนด

การประชุมเชิงปฏิบัติการแบบข้ามสายงาน:

WHO:การจัดซื้อ วิศวกรรม คุณภาพ การดำเนินงาน การบำรุงรักษา

เวลา:2 วัน

เป้าหมาย:

ข้อกำหนดการใช้งานลิงค์ลูกโซ่ที่สำคัญ

กำหนดคุณภาพและประสิทธิภาพที่ต้องการ

ปัญหาด้านกระบวนการจัดซื้อในปัจจุบัน

จัดลำดับความสำคัญโอกาสในการปรับปรุง

การส่งมอบ:

เอกสารคุณภาพ ข้อมูลจำเพาะ และการทดสอบ

เกณฑ์ที่กำหนดสำหรับคุณสมบัติของซัพพลายเออร์


ระยะที่ 2: การประเมินและการคัดเลือกซัพพลายเออร์ (สัปดาห์ที่ 5-12)

สัปดาห์ที่ 5-6: การขอข้อมูล (RFI)

เนื้อหา RFI:

ภาพรวมของบริษัทและสิ่งที่พวกเขาสามารถผลิตได้

ระบบรับรองเอกสารคุณภาพ

ภาพรวมกำลังการผลิตและกรอบเวลา

รูปแบบความช่วยเหลือทางเทคนิคของอุตสาหกรรม

ราคา (อัตรา 1-5 เงื่อนไขการชำระเงิน)

คำรับรองจากลูกค้าเพียร์

การกระจาย:

ซัพพลายเออร์ที่มีศักยภาพ 8-12 ราย

2 สัปดาห์ในการตอบกลับ ผู้สมัคร 4-6 คน

สัปดาห์ที่ 7-9: การประเมินตัวอย่างและการตรวจสอบเดสก์ท็อป

งานตัวอย่าง:

สำหรับซัพพลายเออร์แต่ละรายที่ตรงตามเกณฑ์ ให้วางรายการสั่งซื้อหลัก 3-5 รายการ

ปริมาณ: 100-200 โซ่ต่อแต่ละประเภท

การตรวจสอบขาเข้าโดยละเอียด:

การตรวจสอบมิติ (ระยะพิทช์ เส้นผ่านศูนย์กลางลูกกลิ้ง ความกว้าง ความหนา)

การทดสอบตัวอย่างและการวิเคราะห์ด้วยภาพ (1 รายการต่อประเภท)

การตรวจสอบภาพผลงาน

การวิเคราะห์เอกสาร (ใบรับรอง บรรจุภัณฑ์ การทำเครื่องหมาย)

การตรวจสอบเดสก์ท็อป:

ขั้นตอนการตรวจสอบและคู่มือคุณภาพ

ยืนยันความถูกต้องของใบรับรอง (ISO 9001 และอื่นๆ)

ตรวจสอบและประเมินหลักฐานลูกค้าผู้สนับสนุน

ดำเนินการตรวจสอบทางการเงินเนื่องจาก

สัปดาห์ที่ 10-12: การเจรจาและการตรวจสอบในสถานที่

การตรวจสอบซัพพลายเออร์:

หากต้องการตรวจสอบผลลัพธ์ตัวอย่าง โปรดไปที่ผู้สมัคร 3-4 อันดับแรก

ดำเนินการตรวจสอบสถานที่และทบทวนระบบแบบบูรณาการ

ประเมินบุคลากรที่สำคัญ

ประเมินความสามารถของผู้ผลิตด้วยตนเอง

การเจรจาสัญญา:

กำหนดราคาและเจรจาเงื่อนไข

กำหนดคุณภาพและมาตรฐานการตรวจวัด

กำหนดการส่งมอบที่คาดหวังและระดับของการบริการ

กำหนดการรับประกันปริมาณและส่วนลดที่เกี่ยวข้อง

การส่งมอบ:

รายชื่อซัพพลายเออร์ที่ได้รับอนุมัติ 2-3 รายต่อหมวดหมู่

ข้อตกลงการจัดหาที่เจรจาไว้

เอกสารการเริ่มต้นใช้งานของซัพพลายเออร์


ระยะที่ 3: การนำไปปฏิบัติและการเปลี่ยนแปลง (สัปดาห์ที่ 13-24)

สัปดาห์ที่ 13-16: ขั้นตอนการผลิตนำร่อง

คำสั่งซื้อเริ่มต้น:

สั่งซื้อที่ 20-30% ของปริมาณ/มูลค่าการสั่งซื้อที่คาดหวัง

เพิ่มการตรวจสอบขาเข้า 100% ระหว่างนักบิน

การสื่อสารและข้อเสนอแนะของซัพพลายเออร์รายสัปดาห์

ตรวจสอบเอกสารประกอบของการวัดประสิทธิภาพอย่างใกล้ชิด

การตรวจสอบคุณภาพ:

ตรวจสอบอัตราข้อบกพร่องและข้อกำหนดของซัพพลายเออร์

ตรวจสอบคุณภาพของประสิทธิภาพการจัดส่ง

ประเมินการสื่อสารและการตอบสนอง

ดำเนินการทดสอบภาคสนามตามความจำเป็น

สัปดาห์ที่ 17-20: การกำหนดมาตรฐานของกระบวนการ

การสร้างเอกสาร:

ขั้นตอนการปฏิบัติงานมาตรฐานสำหรับการเชื่อมโยงลูกโซ่สำหรับการจัดซื้อจัดจ้าง

กระบวนการตรวจสอบและเกณฑ์การยอมรับ

กระบวนการจัดการซัพพลายเออร์

กระบวนการแก้ไขและยกระดับปัญหา

การฝึกอบรม:

ฝึกอบรมผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดซื้อเกี่ยวกับข้อกำหนดและกระบวนการใหม่

ฝึกอบรมบุคลากรเกี่ยวกับกระบวนการตรวจสอบและรับตามข้อกำหนดด้านคุณภาพ

ฝึกอบรมทีมวิศวกรรมและบำรุงรักษาเกี่ยวกับการเลือกโซ่ที่เหมาะสม

สัปดาห์ที่ 21-24: การดำเนินการเต็มรูปแบบ

เพิ่มปริมาณ:

เปลี่ยนไปใช้การผลิตเต็มรูปแบบกับซัพพลายเออร์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสม

ค่อยๆ กำจัดซัพพลายเออร์รุ่นเก่าที่มีประสิทธิภาพต่ำกว่าเกณฑ์

กำหนดตารางเวลาปกติสำหรับการตรวจสอบประสิทธิภาพของซัพพลายเออร์

ตั้งค่าและใช้งานแดชบอร์ดประสิทธิภาพ

การประเมินและปรับปรุง:

การทบทวนธุรกิจรายไตรมาสกับซัพพลายเออร์รายสำคัญ

การประเมินผลการปฏิบัติงานของซัพพลายเออร์ทุกเดือน

การตรวจสอบซัพพลายเออร์เป็นระยะ

ความคิดริเริ่มเชิงรุกเพื่อการประหยัดต้นทุน


ระยะที่ 4: การปรับปรุงและการเพิ่มประสิทธิภาพ (ต่อเนื่อง)

รวมงานรายเดือน

วิเคราะห์ประสิทธิภาพและตัวชี้วัดของซัพพลายเออร์

ติดตามคุณภาพ/การส่งมอบที่ลดลง

แก้ไขปัญหาได้ทันท่วงที

วัดการประหยัดต้นทุนและการประหยัด

รวมงานรายไตรมาส

บทวิจารณ์ธุรกิจซัพพลายเออร์

วิเคราะห์และแทนที่การประมาณการความต้องการเก่า

ปรับและทบทวนสต๊อกความปลอดภัย

ดำเนินการวิจัยตลาด (การกำหนดราคา เทคโนโลยีใหม่)

รวมงานประจำปี

การตรวจสอบซัพพลายเออร์

การเจรจาเพื่อต่ออายุสัญญา

บทวิจารณ์จากแหล่งเชิงกลยุทธ์

ประเมินเทคโนโลยีและนวัตกรรมที่ใช้


ตัวบ่งชี้ประสิทธิภาพหลัก (KPI)

เมตร เป้าหมาย ความถี่ในการวัด
คุณภาพซัพพลายเออร์ (อัตราข้อบกพร่อง) < 0.5% รายเดือน
จัดส่งตรงเวลา- > 95% รายเดือน
ประหยัดต้นทุน >8% เทียบกับพื้นฐาน รายไตรมาส
ห่วงโซ่อุปทาน < 2 disruptions per year ประจำปี
สินค้าคงคลังเปลี่ยน > 6 รายไตรมาส
การลดต้นทุนการเป็นเจ้าของโดยรวม >12% มากกว่า 2 ปี ประจำปี

สรุป: ความจำเป็นเชิงกลยุทธ์สำหรับความเป็นเลิศในการจัดหา Chain Link

การจัดหาข้อต่อโซ่รถจักรยานยนต์อย่างมีประสิทธิผลเกี่ยวข้องมากกว่าการเปรียบเทียบต้นทุนแบบง่ายๆ สิ่งนี้ต้องใช้ทักษะทางเทคนิคอย่างมากในการระบุประเภทและการกำหนดค่าของการเชื่อมโยงโซ่ และการประเมินซัพพลายเออร์และต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของเทียบกับคุณภาพ อุปทานที่เชื่อถือได้ และการควบคุมห่วงโซ่อุปทาน

ความจำเป็นเชิงกลยุทธ์ที่สำคัญสำหรับความเป็นเลิศในการจัดซื้อจัดจ้าง ได้แก่:

1. ความสามารถทางเทคนิค:การทำความเข้าใจข้อมูลจำเพาะของโซ่ รวมถึงข้อต่อโซ่ขนาด 1/2 พิทช์ ข้อต่อโซ่ขนาด 35 ข้อต่อโซ่ขนาด 50 และข้อต่อโซ่แบบลูกกลิ้งสแตนเลส-และการกำหนดค่าอื่นๆ ช่วยให้สามารถจับคู่ข้อมูลจำเพาะได้อย่างถูกต้องและปรึกษาหารือกับซัพพลายเออร์อย่างมีข้อมูล

2. ความร่วมมือกับซัพพลายเออร์:การสร้างความร่วมมือเชิงกลยุทธ์กับซัพพลายเออร์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสม ก้าวไปไกลกว่าความสัมพันธ์ทางธุรกรรม ทำให้เกิดการสร้างมูลค่าร่วมกันด้วยคุณภาพที่ดีขึ้น ราคาที่ต่ำกว่า และนวัตกรรมที่เพิ่มขึ้น

3. ทั้งหมด-ในมุมมองด้านต้นทุน:นอกเหนือจากราคาต่อหน่วย ซึ่งรวมถึงต้นทุนด้านคุณภาพ ต้นทุนโลจิสติกส์ ต้นทุนการขนย้ายสินค้าคงคลัง และมูลค่าวงจรชีวิต ยังช่วยให้เห็นภาพผลกระทบด้านต้นทุนที่แท้จริงของการตัดสินใจจัดซื้อจัดจ้างได้ชัดเจนยิ่งขึ้น

4. การจัดการคุณภาพ:ระบบคุณภาพที่มีประสิทธิภาพ เช่น คุณสมบัติของซัพพลายเออร์ การตรวจสอบขาเข้า และระบบบล็อกอินเทอร์เฟซการตรวจสอบประสิทธิภาพ เพื่อป้องกันการสูญเสียและข้อบกพร่องและความล้มเหลวที่มีค่าใช้จ่ายสูง

5. ความแข็งแกร่งของห่วงโซ่อุปทาน:การกระจายสินค้าคงคลังเชิงกลยุทธ์และฐานซัพพลายเออร์ ควบคู่ไปกับแผนฉุกเฉินที่พัฒนาขึ้น ช่วยลดความเสี่ยงของการหยุดชะงักในสภาพแวดล้อมการจัดหาที่ซับซ้อนทั่วโลก

6. การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง:การพัฒนาซัพพลายเออร์เชิงรุกและการติดตั้งตัวชี้วัดเพื่อประสิทธิภาพช่วยส่งเสริมวงจรการเพิ่มประสิทธิภาพ-ที่ยั่งยืนด้วยตนเอง และปรับปรุงตำแหน่งทางการแข่งขัน

ระบบการเชื่อมโยงโซ่ได้รับการคาดการณ์ว่าจะเพิ่มขึ้นเป็น 3.6 พันล้านดอลลาร์ภายในปี 2573 ความได้เปรียบทางการแข่งขันจะเกิดขึ้นจากความพึงพอใจที่ได้รับจากคุณภาพผลิตภัณฑ์ที่เพิ่มขึ้น ต้นทุนที่ลดลง และการจัดหาที่เชื่อถือได้ บริษัทจะบรรลุความเป็นเลิศด้วยการปฏิบัติต่อการเชื่อมโยงลูกโซ่ด้วยความชำนาญเชิงกลยุทธ์

 

ซัพพลายเออร์ทั้งหมด ไม่ว่าจะมาจากใครก็ตาม สามารถใช้หลักการในคู่มือนี้เพื่อช่วยในการจัดซื้อให้ประสบผลสำเร็จ คู่มือนี้มีประโยชน์สำหรับการซื้อข้อต่อโซ่แบบลูกกลิ้ง ข้อต่อแบบโซ่อุตสาหกรรม และข้อต่อแบบสั่งทำแบบต่างๆ มูลค่าที่มากขึ้นจะถูกนำเสนอเมื่อการจัดซื้อผสมผสานความสัมพันธ์อันแน่นแฟ้นกับซัพพลายเออร์ ความรู้ทางวิศวกรรม การวางแผนตลาดเชิงกลยุทธ์ และระบบคุณภาพ

 

การวางตำแหน่งทางการตลาดที่เพิ่มขึ้น ประสิทธิภาพของห่วงโซ่อุปทานที่มีประสิทธิภาพ และต้นทุนโดยรวมที่ลดลงนั้นเกิดขึ้นได้โดยบริษัทต่างๆ ที่ใช้กลยุทธ์การจัดซื้อจัดจ้างอย่างเป็นระบบ การเผชิญกับความท้าทายที่เกิดขึ้นใหม่ของเทคโนโลยีและตลาดโดยการส่งเสริมนวัตกรรมนำไปสู่ความเป็นเลิศในการจัดซื้อจัดจ้าง ซึ่งเป็นการเดินทางที่ไม่สิ้นสุด

ป้ายกำกับยอดนิยม: ข้อต่อโซ่รถจักรยานยนต์ จีน ผู้ผลิต ผู้จำหน่าย โรงงาน ขายส่ง ราคา ซื้อ คุณภาพสูง